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WIZARA YA MAENDELEO YA MIFUGO NA UVUVI 
 

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE YA SERIKALI YA AWAMU  
YA NNE  DESEMBA, 2005 HADI DESEMBA, 2009 

 
 
1.0 UTANGULIZI 

 
Kulingana na Muundo wa Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, Wizara 

imepewa majukumu yafuatayo:- 

 

(i) Kutayarisha, kurekebisha na kusimamia utekelezaji wa Sera, Mipango na 
Mikakati ya kuendeleza Sekta za Mifugo na Uvuvi;  

(ii) Kutayarisha, kurekebisha na kusimamia Sheria, Kanuni na Taratibu katika 

Sekta za Mifugo na Uvuvi; 

(iii) Kufanya na kuimarisha utafiti wa mifugo na Uvuvi;  

(iv) Kuimarisha huduma za ushauri za mifugo na uvuvi; 
(v) Kudhibiti magonjwa ya mifugo na samaki pamoja na wadudu wanaoeneza 

magonjwa hayo;  

(vi) Kudhibiti na kukagua ubora, usalama na viwango vya mazao ya mifugo na 

uvuvi pamoja na zana na pembejeo; 
(vii) Kukusanya, kuchambua, kutunza na kusambaza takwimu na taarifa 

muhimu za Sekta za Mifugo na Uvuvi; 

(viii) Kutoa mafunzo kwa watumishi, wanafunzi watarajali, na wadau wengine 

wa Sekta za Mifugo na Uvuvi; 
(ix) Kushirikisha Halmashauri za Wilaya, Taasisi za Serikali, mashirika yasiyo ya 

kiserikali ya kitaifa na kimataifa, sekta binafsi, wadau mbalimbali pamoja na 

jamii za wafugaji na wavuvi katika ulinzi na usimamizi wa rasilimali za 

mifugo, uvuvi na mazingira;   
(x) Kusimamia Bodi na Asasi zilizo chini ya Wizara;  

(xi) Kukusanya maduhuli kutokana na vyanzo mbalimbali vya sekta; na 

(xii) Kuendeleza rasilimali watu katika fani za mifugo na uvuvi. 

 
Majukumu haya yanatekelezwa kwa kuzingatia Ilani ya Uchaguzi Mkuu wa CCM 

ya mwaka 2005, Dira na Dhima ya Wizara pamoja na mikakati mbalimbalii ya 

Kitaifa. 
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2.0 DIRA NA DHAMIRA  

 

2.1 Dira 

 

Kuhakikisha kuwa rasilimali za mifugo na uvuvi zinaendelezwa na kutunzwa 

katika mazingira endelevu kwa ajili ya ukuaji wa uchumi na kuboresha maisha ya 

wananchi. 

 
2.2 Dhamira 

 

Kuhamasisha, kuwezesha na kusimamia kukua kwa ufugaji wa kisasa na uvuvi 

endelevu; uzalishaji bora wa mifugo na uvuvi pamoja na mazao yake; na utoaji 

wa huduma bora kwa wadau wa sekta ili kuwa na maendeleo endelevu ya 

kiuchumi na kijamii. Dhamira hii itafanikiwa kwa kufanya yafuatayo:- 

 

(i) Kuzijengea uwezo wa kitaalamu na kitaaluma Serikali za Mitaa ili kutoa kwa 

ufanisi huduma bora kwa wafugaji na wavuvi; 

 
(ii) Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi katika kutoa huduma na kuzalisha 

mazao bora ya mifugo na uvuvi kwa ajili ya soko la ndani na nje; na  

 

(iii) Kushughulikia mahitaji ya wafugaji, wavuvi pamoja na watumiaji wa mazao 
ya mifugo na uvuvi. 
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3.0 MAFANIKIO YA WIZARA YA MAENDELEO YA MIFUGO NA UVUVI  

 

Katika kipindi cha miaka minne kuanzia Desemba, 2005 hadi Desemba, 2009, 
Wizara imetekeleza majukumu yake na mafanikio ya utekelezaji yameainishwa 

katika maeneo yafuatayo: 

 

3.1 Sekta ya Mifugo 
 

3.1.1 Kuongezeka kwa Uzalishaji wa Mazao ya Mifugo: Maziwa, 

Nyama na Mayai  

 

Ili kuongeza uzalishaji wa maziwa pamoja na ulaji wake, Wizara imeendelea 

kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vya kusindika maziwa, uundwaji wa 

vikundi vya kukusanya na kusindika. Usindikaji wa maziwa umeongezeka kutoka 

lita 56,580 kwa siku mwaka 2004/2005 hadi lita 88,940 mwaka 2008/2009 

sawa na ongezeko la asilimia 57.2.  Aidha, uzalishaji wa maziwa umeongezeka 

kutoka lita bilioni 1.4 mwaka 2004/2006 hadi lita bilioni 1.6 mwaka 2008/2009 

sawa na ongezeko la lita milioni 200 (asilimia 13.8). 

 

Katika kipindi hicho, uzalishaji wa nyama uliongezeka kutoka tani 378,509 hadi 

tani 422,230. Kati ya hizo tani 225,178 nyama ya   ng’ombe, tani 82,884 za 

mbuzi na kondoo, tani 36,000 za nguruwe na tani 78,168 ni za nyama ya kuku. 

 

Aidha, uzalishaji wa mayai uliongezeka kutoka mayai bilioni 1.8 hadi mayai 

bilioni 2.8 mwaka 2008/2009 sawa na ongezeko la mayai bilioni 1.0 (asilimia 

55.6). Ongezeko hili limetokana na mwitikio wa wafugaji kutumia chanjo 

stahimilifu ya joto ya kuzuia ugonjwa wa mdondo wa kuku. Chanjo hii 

imepunguza vifo vya kuku wa asili. 

 
3.1.2 Kuimarisha Mashamba ya Uzalishaji Mitamba 

 

Wizara imenunua jumla ya ng’ombe wazazi 570 na madume 10 kwa ajili ya 

mashamba ya kuzalisha mitamba ya Mabuki, Nangaramo, Sao Hill na Ngerengere 
ili kuimarisha uzalishaji. Aidha, Wizara kwa kushirikiana na mashirika yasiyokuwa 

ya Kiserikali imesambaza jumla ya mitamba 24,549 na mbuzi wa maziwa 5,379 

kupitia mpango Kopa Ng’ombe/Mbuzi, Lipa Ng’ombe/Mbuzi katika mikoa yote 

nchini katika kipindi cha mwaka 2004/2005 hadi 2008/09. 
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3.1.3 Kuimarisha Uhimilishaji 

 

Wizara imeendelea kuhamasisha matumizi ya teknolojia ya uhimilishaji kama njia 
ya haraka ya kuboresha mifugo yetu. Hadi sasa Wizara imeanzisha vituo vya 

uhimilishaji katika Kanda za Nyanda za Juu Kusini (Mbeya), Kanda ya Ziwa 

(Mwanza), Mashariki (Kibaha) na Kati (Dodoma). Aidha, imenunua mitambo 

minne ya kutengeneza hewa baridi ya Naitrojeni (Liquid Nitrogen) kwa ajili ya 
Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji (NAIC) Arusha na vituo vya Kanda 

vilivyoanzishwa. Vilevile, madume 10 bora ya mbegu ya aina Ayrshire (4), 

Friesian (5) na Simmental (1) kutoka Afrika ya Kusini yamenunuliwa kwa ajili ya 

kuimarisha huduma hiyo katika kituo cha NAIC Arusha. Katika kipindi hicho, NAIC 
imezalisha jumla ya dozi 252,985 za mbegu za ng’ombe (semen) na ng’ombe 

221,183 wamehimilishwa. Uwezo wa kuzalisha mbegu bora umeongezeka 

kutoka dozi 50,000 hadi dozi 340,000 kwa mwaka na uzalishaji halisi wa 

mbegu umeongezeka kutoka dozi 37,832 hadi 74,000 na uhimilishaji kutoka 
ng’ombe 28,950 hadi ng'ombe 68,900. Mafanikio haya yanatokana na 

kuimarishwa kwa Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji – NAIC .  

 

3.1.4 Kuongezeka kwa Mauzo ya Mifugo na Mazao yake 

  

Jumla ya ng’ombe 2,496,829, mbuzi 2,014,353 na kondoo 362,154 wenye 

thamani ya shilingi bilioni 703.9 waliuzwa minadani. Aidha, jumla ya ng’ombe 

13,042 na mbuzi 13,714 wenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 waliuzwa nje ya 

nchi, zikiwemo Comoro, Kenya, Burundi na Falme za Kiarabu. Vilevile, kiasi cha 

tani 674.0 za nyama ya ng’ombe, mbuzi na kondoo zenye thamani ya shilingi 

bilioni 2.1 zimeuzwa nje ya nchi zikiwemo nchi za Oman, Saudi Arabia, Misri, 

Kuwait, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) na Comoro. 

 

Mkakati wa Kufufua na Kuendeleza Sekta na Viwanda vya Ngozi unaendelea 

kutekelezwa katika Halmashauri 55 za mikoa 13 kwa kutumia fedha za Mfuko 
wa Maendeleo ya Mifugo (LDF). Jumla ya vipande vya ngozi milioni 7.12 za 

ng’ombe, milioni 7.5 za mbuzi na milioni 4.42 za kondoo vilizalishwa na 

kuuzwa nje ya nchi na kuliingizia Taifa shilingi bilioni 58.0 

 

Aidha, Wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI pamoja na 
chama cha wadau wa ngozi nchini (Leather Association of Tanzania - LAT) 

Mkakati wa kufufua na kuendeleza Sekta ya Ngozi na Viwanda unaotekelezwa 

kwa kutumia fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo. Jumla ya wataalam 160 

na wadau wengine wa ngozi kutoka sekta binafsi 1,680 wamepatiwa mafunzo 
ya uzalishaji, ukusanyaji na uhifadhi bora wa zao la ngozi katika Halmashauri 55. 
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Vilevile, ili kuimarisha biashara ya mifugo na upatikanaji wa soko la ndani na nje, 

Wizara imeendelea kuhamasisha wadau wa mifugo kuunda vyama vyao. Katika 
kipindi hicho, Chama cha Wafanyabiashara wa Mifugo na Nyama Kitaifa 

(Tanzania Livestock and Meat Traders Association  (TALIMETA) kilianzishwa. 

Aidha, Bodi za Nyama na Maziwa zilianzishwa kwa lengo la kuimarisha na 

kudhibiti uzalishaji wa nyama na maziwa nchini.  
 

3.1.5 Kuimarisha Miundombinu ya Masoko ya Mifugo 

 

Wizara imekarabati minada ya upili na mpakani katika maeneo mbalimbali nchini. 
Minada hiyo ni Pugu (Ilala), Lumecha (Songea), Meserani (Monduli), Igunga 

(Igunga), Kizota (Dodoma), Ipuli (Tabora Manispaa), Mhunze (Kishapu), 

Buhigwe (Kasulu), Kasesya (Sumbawanga) na Mbuyuni (Chunya) na kujenga 

minada ya Nyamatara (Misungwi) na Buzirayombo (Chato).  
 

Vile vile, Wizara kwa kushirikiana na wadau wa sekta ya mifugo imeendelea 

kuboresha mfumo wa utoaji wa taarifa za masoko ya mifugo (Livestock 

Information Network Knowledge System - LINKS) katika minada 45 ambayo 
hutoa taarifa za bei na aina ya mifugo inayouzwa pamoja na madaraja kwa 

kutumia ujumbe wa simu za mikononi (0787 441 555). Taarifa za masoko 

zinapatikana katika mtandao wa http://www.lmistz.net na kupitia tovuti ya 

Wizara http://www.mifugo.go.tz. 

 
3.1.6 Kuimarisha Mfumo wa Kutambua, Kusajili na Kufuatilia Mifugo 

na Mazao yake  

 

Mfumo wa Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Mifugo unajumuisha kutambua mifugo 
kwa vitambulisho vya kudumu, kusajili mifugo iliyotambuliwa katika rejesta na 

kuwepo na taratibu za kusimamia na kuongoza matukio ya kuhamisha mifugo, 

ulishaji vyakula na matibabu. Mfumo huu unaendelea kuimarishwa ambapo hadi 

sasa mashamba ya mifugo 26 yenye jumla ya ngo’mbe 42,902, mbuzi 3,793, 
kondoo 1,134 na nguruwe 574 yametambuliwa kwa kusajiliwa kitaifa. Aidha, 

wafugaji wa asili 1,399 wenye jumla ya ng’ombe 133,321, mbuzi 10,739, 

kondoo 7,439, kuku 12,392, punda 67 wamesajiliwa kitaifa katika rejesta za 

vijijini. Pia, ng’ombe 124,552 wametambuliwa kwa chapa ya namba ya kitaifa 
inayoonyesha nchi (TZ), halmashauri (code ya jina) na kijiji (namba) inayokuwa 

pekee kwa kijiji nchi nzima. Kosaafu asili tisa (9) za ngo’mbe, tano (5) za mbuzi, 

moja (1) ya kondoo na tatu (3) za kuku zilitambuliwa na kusajiliwa. 
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Nakala 2,332 za rejesta za kusajili wafugaji na mifugo katika vijiji 2,332 vya 

wilaya 133 kwa ajili ya majaribio zimesambazwa. Aidha, vifaa vya chapa za moto 

563 za utambuzi wa ngo’mbe kitaifa zilisambazwa katika Halmashauri 133 kwa 
majaribio. Pia, Maafisa Mifugo 290, watendaji kata 5, madiwani 30, viongozi wa 

Halmashauri na mkoa (DED, DALDO RAS,RLA) 30, wafugaji 1,137 na 

wafanyabiashara ya mifugo 25 kutoka katika Halmashauri zote na mikoa 21 

walipata mafunzo ya usajili na utambuzi. Vilevile, nakala 500 za Jarida la 
Kitalaam la kuhamasisha wadau juu ya Utambuzi, Usajili na ufuatiliaji mifugo 

zilichapishwa na kusambazwa. Mtandao wa Komputa wa kutunza takwimu za 

usajili na utambuzi kitaifa umejengwa Makao Makuu ya Wizara. Utekelezaji wa 

mfumo huu umechangia kupunguza uhamaji holela wa mifugo kutoka sehemu 
moja ya nchi na kutoka nje ya nchi. Hata hivyo kumekuwepo na changamoto ya 

kupunguza udanganyifu wa mifugo inayopewa kitambulisho cha kitaifa ambao 

utadhibitiwa Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Mifugo itapapokuwa 

imetungwa na Bunge, Rais kuridhia na kuanza kutekelezwa. Rasimu ya Muswada 
wa Sheria hii imeendaliwa. 

 

Kutokana na juhudi za Tanzania katika kuanzaisha Mfumo huu imechaguliwa 

kuwa Mwenyeketi wa Kikosi Kazi cha Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo (Regional 
task Force on Livestock Identification & Traceability Systems for Eastern Africa) 

kwa Nchi 7 za Afrika Mashariki na Kati (Burundi, Ethiopia, Kenya, Rwanda, 

Sudan, Tanzania na Uganda ).  

 

Sambamba na Utambuzi na Usajili wa Mifugo, Ustawi wa Wanyama unaolenga 
kuwajali wanyama katika nyanja zote wanazotumiwa na binadamu kuzingatia 

wasipewe mateso na maumivu yanayoweza kuepukika Sheria ya Ustawi wa 

Wanyama Na 19 ya Mwaka 2008 imetungwa na Kanuni zake nne zimeandaliwa. 

Utekelezaji wa Sheria hii na Mfumo wa Utambuzi na Ufuatiliaji Mifugo utachangia 
kuongeza nafasi ya ushindani katika soko la kimataifa kwa bidhaa/mazao ya 

mifugoinayozalishwa nchini. 
 
3.1.7 Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) 

 

Jukumu kubwa la NARCO ni kuzalisha, kunenepesha na kuuza mifugo kwa ajili ya 

nyama na kutoa huduma za ushauri kwa wafugaji wanaozunguka ranchi hizo. 
Kampuni imeendelea kuzalisha mifugo ya nyama katika ranchi zake 10 za mfano 

za Kikulula, Mabale, Kagoma, Misenyi, Kongwa, Mzeri, Ruvu, Mkata, Kalambo na 

West Kilimanjaro zenye eneo la hekta 230,284 na inao jumla ya ng’ombe 

41,000. Katika kipindi hiki Kampuni imeuza ng’ombe 36,331 wenye thamani ya 

shilingi bilioni 9.0. 
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Ili kuimarisha biashara ya nyama na mazao yake Serikali ilikubali kuuza asilimia 

51 ya thamani ya mali za machinjio ya Dodoma kwa Kampuni ya National 

Investment Company Limited (NICOL) na kubakiza asilimia 49 chini ya NARCO. 
NARCO na NICOL zimeanzisha kampuni iitwayo Tanzania Meat Company Limited 
inayoendesha machinjio hiyo. 

 

Aidha, Serikali imeiwezesha NARCO kuanza ujenzi wa machinjio kubwa na ya 
kisasa katika eneo la ranchi ya Ruvu mkoa wa Pwani. Itakapokamilika itakuwa na 

uwezo wa kuchinja ng’ombe 800 na mbuzi/kondoo 400 kwa siku. 

 

3.1.8 Kuhamasisha Sekta Binafsi Kuwekeza katika Viwanda vya 
Kusindika Nyama na Maziwa 

 

Wizara imeendelea kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika ujenzi wa 

viwanda vidogo, vya kati na vikubwa vya kusindika nyama na maziwa. Ujenzi wa 
viwanda vya Sumbawanga Agricultural and Animal Feeds Industries (SAAFI) na 

Tanzania Pride Meat cha Morogoro umekamilika na viwanda hivyo vimeanza 

kufanya kazi. Kiwanda cha SAAFI kina uwezo wa kuchinja ng’ombe 150 kwa siku 

na Kiwanda cha Tanzania Pride Meat cha Morogoro kina uwezo wa kuchinja 
ng’ombe 200 na kuku 16,000 kwa siku. 

 

Aidha, kiwanda cha Tanga Dairy kimepata mwekezaji mpya (Tanga Fresh Ltd) na 

kimeendelea na usindikaji wa maziwa. Kampuni ya New Musoma Dairy imeanza 

tena usindikaji wa maziwa na kiwanda cha Mara Milk kimeagiza mtambo wa 
kusindika maziwa yenye uwezo wa kukaa muda mrefu zaidi bila kuharibika 

(kiwango cha UHT). 

 

3.1.9 Kuboresha Upatikanaji Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo 
 

(i) Ujenzi wa Mabwawa na Malambo 

 

Ili kukabiliana na uhaba wa maji kwa ajili ya mifugo, Wizara imekarabati na 
kujenga malambo 20 na mabwawa 2. Aidha, kupitia Mipango ya Maendeleo ya 

Kilimo ya Wilaya (DADPs) jumla ya malambo 217 yamejengwa katika maeneo 

mbalimbali. Pia, kupitia Mradi Shirikishi wa Maendeleo ya Kilimo na Uwezeshaji 

(PADEP) jumla ya malambo 193 yamekarabatiwa na kujengwa ambapo visima 
virefu 39 vimechimbwa. Vilevile, jumla ya malambo 107 yamejengwa na 

kukarabatiwa kupitia mradi wa DASIP (60) na TASAF (47).  
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(ii) Utengaji Maeneo ya Malisho  

 

Kati ya hekta milioni 60 zinazofaa kwa ufugaji asilimia 40 ya eneo hilo (sawa 
na hekta milioni 24) zinakaliwa kwa wingi na ndorobo, hivyo kuacha asilimia 60 

(sawa na hekta milioni 36) zinafaa  kwa ufugaji.  Hadi sasa jumla ya hekta 

1,391,109.41 sawa na asilimia 3.8 ya eneo lote linalofaa kwa ufugaji 

limetengwa katika vijiji 240 vya Halmashauri za Wilaya 31 za mikoa 13 kwa ajili 
ya ufugaji. Ili kuendelea kutenga maeneo ya wafugaji, Halmashauri  zinahimizwa 

kuendelea kuainisha, kutenga na kumilikisha maeneo kwa wafugaji na 

kuhakikisha yanaendelezwa. Aidha, Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

kwa kushirikiana na Asasi zisizo za Serikali inatekeleza programu ya kuelimisha 
wafugaji wa asili kuhusu Sheria za Ardhi na utatuzi wa migogoro ya ardhi kati ya 

wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi. 

 

Vilevile, jumla ya wafugaji 259 wa mikoa ya Kanda ya Ziwa (30) na Lindi (229) 
wamepatiwa mafunzo kuhusu matumizi bora ya ardhi. Aidha, mapendekezo ya 

kutunga Sheria ya Maeneo ya Malisho na Rasilimali za Vyakula vya Mifugo 

(Grazingland and Animal Feed Resources Act) imewasilishwa Baraza la Mawaziri 

kwa ajili ya kujadiliwa kwa hatua zaidi. 
 

Mafunzo yalitolewa kwa wataalam kuhusu matumizi bora ya ardhi katika Chuo 

cha Mafunzo ya Mifugo Morogoro katika Halmashauri za wilaya 18 za Monduli, 

Ngorongoro, Kilosa, Chamwino, Lindi Vijijini, Kilwa, Nachingwea, Simanjiro, 

Chunya, Mvomero, Bagamoyo, Kisarawe, Nkasi, Namtumbo, Manyoni, Bukombe, 
Kishapu, Urambo na Handeni. 

 

Aidha, wafugaji 60 na wataalam 43 kutoka Halmashauri za Bagamoyo, 

Bukombe, Handeni, Kishapu, Mvomero, Namtumbo, Nkasi, Kilwa, Kahama, 
Kishapu, Maswa, Urambo, Dodoma Vijijini, Igunga, Kondoa, Kongwa, Manyoni, 

Mpwapwa, Nzega na Singida Vijijini walipata mafunzo kuhusu uandaaji wa 

mipango ya matumizi endelevu ya ardhi ya mifugo.  

 
(iii) Kuimarisha Mashamba ya Malisho na Kuanzisha Mashamba 

Mapya 

 

Wizara imeendelea kuimarisha mashamba ya uzalishaji mbegu bora za malisho 
ya Vikuge (Kibaha) na Langwira (Mbarali) na mashamba mapya ya Mabuki, 

(Misungwi) Buhuri (Tanga) Kizota (Dodoma Manispaa), Kongwa, Mivumoni 

(Muheza) na Sao Hill (Mufindi). Mashamba hayo yamezalisha jumla ya tani 84.4 

za mbegu aina mbalimbali na marobota 929,680 ya hei na kuyasambaza kwa 
wafugaji. 
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Aidha, Wizara imeendelea kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika uzalishaji 

wa malisho bora. Kutokana na uhamasishaji huo, kumekuwepo na ongezeko la 

wazalishaji binafsi wa malisho bora kutoka wawekezaji 6 mwaka 2006 hadi 40 
mwaka 2008, ambapo jumla ya tani 18.5 za mbegu bora na marobota 509,980 

ya hei yamezalishwa. 

 

(iv) Uzalishaji wa Vyakula vya Mifugo kutoka katika Sekta Binafsi 
 

Kuanzia mwaka 2006 hadi 2008 jumla ya tani milioni 1.2 za vyakula vya mifugo 

zimezalishwa na sekta binafsi. Wizara ilitoa mafunzo kwa wakaguzi 20 wa 

vyakula vya mifugo kutoka Halmashauri 15 za Dodoma, Ilala, Ilemela, Iringa, 
Kibaha, Kinondoni, Mbeya, Morogoro, Moshi, Muheza, Nyamagana, 

Sumbawanga, Tabora, Tanga na Temeke. Wakaguzi hawa watashauri na 

kusimamia ubora wa vyakula vya mifugo. 

 
3.1.10  Kuimarisha Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

 

(i) Uchunguzi wa Mwenendo wa Magonjwa ya Mifugo 

 
Mfumo wa utoaji tahadhari mapema kuhusu matukio ya magonjwa uliimarishwa. 

Vijitabu 2,000 vya taratibu  za ufuatiliaji (Standard Operation Procedures) na 

utoaji taarifa za magonjwa ya  mlipuko (TADs) na vijitabu 2,000 vyenye 

maelekezo mafupi kuhusu magonjwa (extension messages na disease fact 

sheets) vilisambazwa katika Halmashauri zote nchini. Aidha, mafunzo yalitolewa 
kwa wataalamu wa VICs na Makao Makuu ili kuwawezesha kutoa takwimu na 

taarifa za magonjwa ya mifugo kwa kutumia mfumo wa TADinfo ulioanzishwa na 

Shirika la Chakula Duniani (FAO).  

 
Wizara ikishirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO), imeanzisha 

matumizi ya tekinolojia ya kalamu ya “digital” katika wilaya za Dodoma, Hai, 

Ngorongoro, Monduli, Same, Misenyi, Kyela, Tarime na Serengeti kwa ajili ya 

ukusanyaji wa taarifa za afya ya mifugo. Tekinolojia hii imewezesha kuongezeka 
upatikanaji wa takwimu kutoka asilimia 40 hadi kufikia asilimia 70.  
 
Kutokana na kuimarika kwa mifumo ya ufuatiliaji na udhibiti wa magonjwa ya 
mlipuko, Ugonjwa wa Sotoka umetokomezwa na nchi yetu kutambuliwa na 

Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE) kuwa huru na virusi vya ugonjwa wa 

Sotoka kuanzia mwaka 2007.Tathmini ya ufanisi wa Huduma za Mifugo Nchini 

ilifanyika mwaka 2009 na wataalamu kutoka Shirika la Afya ya Wanyama 

Ulimwenguni (OIE) kwa kushirikiana na wataalamu wa Wizara ambapo mpango 
mkakati wa kuboresha huduma hizo unaandaliwa. 



 10

 
Mnamo mwezi Januari mwaka 2008, ugonjwa wa “sotoka ya mbuzi na kondoo” 
(Peste des Petits Ruminants - PPR), uliingia nchini kwa mara ya kwanza ukitokea 

nchi jirani. Ugonjwa huu uliathiri mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara, 

ambako inakisiwa kwamba, jumla ya mbuzi 1,730,268 na kondoo 1,051,986 

waliathirika. Kati ya hao, mbuzi 96,549, na kondoo 58,701, walikufa kutokana 
na ugonjwa huu. Katika jitihada za Serikali kudhibiti ugonjwa huu, Wizara 

ilishiriakiana na shirika lisilo la kiserikali la VetAid, na Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro, kuchanja wanyama waliokuwa katika hatari ya kuambukizwa. Jumla 

ya mbuzi na kondoo 1,820,276 walichanjwa kwenye mikoa iliyoathirika. Aidha, 
uchunguzi wa Sotoka ya mbuzi na kondoo katika Kanda za Kaskazini na Ziwa 

zilifanyika  na sampuli 3,882 za damu zilichukuliwa na kufanyiwa uchunguzi. 

 

Serikali kwa kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO) 
inaendelea na mpango wa kuchanja mbuzi na kondoo milioni 3.5 katika mikoa 

ya Kilimanjaro, Manyara, Mara, Mwanza, Shinyanga, Singida na Tanga. 

 

(ii) Udhibiti wa Magonjwa ya mifugo 

 
 Ugonjwa wa Homa ya Mapafu ya Ng’ombe (CBPP) 

Ugonjwa huu umeendelea kudhibitiwa kwa mpango wa “Rollback Plan”. Kiasi cha 

chanjo dozi milioni 13.4 zilinunuliwa na idadi ya ng’ombe milioni 11.1 

kuchanjwa katika mikoa ya Tabora, Kagera, Kigoma, Shinyanga, Singida, Iringa, 
Mbeya na Rukwa. Ugonjwa huu umedhibitiwa katika mikoa  ya Iringa, Mbeya na 

Rukwa ambapo tangu mwaka 2007 hapajatokea mlipuko. 

 

Ugonjwa wa Miguu na Midomo 
Mpango wa kitaifa wa kudhibiti Ugonjwa wa Miguu na Midomo (FMD 

umeandaliwa. Ufuatiliaji wa ugonjwa huu ulifanyika katika kanda ya Nyanda za 

juu kusini ambapo iligundulika FMD virus type A   katika mikoa ya Mbeya na 

Iringa. 
 

Mpango wa Kudhibiti Mafua Makali ya Ndege (HPAI-H5N1)  

Ugonjwa wa Mafua Makali ya Ndege bado ni tishio duniani na unaendelea 

kuenea. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Shirika la Afya ya Wanyama Duniani 
(OIE), Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO) hadi kufikia machi 2009 nchi 

62 zilikuwa zimeambukizwa ugonjwa wa Mafua Makali ya Ndege, kati ya nchi 

hizo, 11 zipo katika bara la Afrika nazo ni Nigeria, Misri, Niger, Cameroon, 

Burkina- Faso, Sudan, Cote d’Ivore, Djibouti, Ghana, Benin na Togo. Tokea 

ugonjwa uanze 2003 hadi sasa, zaidi ya watu 467 wameugua na kati yao watu 
282 wameshapoteza maisha kwa sababu ugonjwa huo katika nchi 15 zilizotoa 
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taarifa ya matukio ya ugonjwa kwa binadamu.  Jumla ya sampuli 22,300 za 

ndege pori, kuku na bata zilikusanywa na kuthibitishwa kutokuwepo kwa 

ugonjwa huu nchini. 
 
Mkakati wa Kitaifa wa kudhibiti tishio la ugonjwa huu umeandaliwa na 

kuzindiliwa na Mheshimiwa Waziri Mkuu tarehe 28 Aprili 2008. Utekelezaji wa 

mpango mkakati huo ulianza chini ya Ufadhili wa UNICEF, FAO, WHO Umoja wa 
Nchi za Afrika (AU) na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki (EAC) ili kuchukua 

tahadhari. Utekelezaji wa mkakati huo umefanyika kwa kutoa elimu kwa umma, 

mafunzo kwa wataalam na waalimu za shule za msingi pamoja na ununuzi wa 

vifaa vya kinga na vya maabara.  
 

Jumla ya vipindi 4 runinga vilitayarishwa na kurushwa hewani. Aidha, 

vipeperushi 1,020,000 na mabango 1,000,000 vilichapishwa na kusambazwa. 

Nakala 500 za mpango mkakati na kalenda 500 zilichapishwa na kusambazwa 
kwa wadau mbalimbali. Aidha, vijitabu 2,000 vya kufundisha wataalam na 

nakala 5,000 za vijitabu/vijarida na mabango kwa ajili ya wanafunzi mashuleni 

zilisambazwa. Mabango 10,000 kwa ajili ya wafanya biashara wa kuku na vituo 

vya ukaguzi wa Mifugo vya mipakani vilichapishwa na kusambazwa.  Mafunzo 
kwa Maafisa Mifugo, Madaktari wa Afya, Maafisa Maliasili na yalifanyika ambapo 

washiriki 1,630 walifundishwa. Mafunzo kwa wadau wengine wakiwemo 

madiwani, waandishi wa habari na mashirika yasiyo ya kiserikali yalifanyika; 

jumla ya washiriki 250 walifundhishwa katika mikoa ya kanda ya Ziwa, 

Magharibi, Kusini na Mashariki. 
 

Maabara zetu kwa kushirikiana na Wahisani, Marekani kupitia shirika la USAID 

wametoa fedha kiasi cha dola za kimarekani 700,000 kwa ajili ya kuzijengea 

uwezo Maabara Kuu ya Mifugo Temeke (CVL), Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR) na Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI) 

kutambua na kufuatilia ugonjwa huu.  

 

(iii) Magonjwa ya Kuambukiza Binadamu 

Ugonjwa wa Bonde la Ufa 
Mlipuko wa ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa ulitokea hapa nchini mwezi 

Januari mwaka 2007 na kudhibitiwa ilipofika Juni 2007.  Mafanikio haya 
yalitokana na uchanjaji uliofanyika kwa  kushirikiana na Wizara ya Afya na 

Ustawi wa Jamii na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

Jumla ya dozi milioni 5.5 zilinunuliwa na mifugo ipatayo milioni 4.9 ilichanjwa 

katika Halmashauri 52, mashamba ya ng’ombe wa maziwa, Utafiti na Ranchi za 

Taifa.  Tathmini ya kiuchumi ya kijamii ya mlipuko wa Homa ya Bonde la Ufa 



 12

ilifanyika ilionyesha kwamba Mlipuko wa ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa 

uliotokea mwaka 2007 ulileta athari kubwa  za kiuchumi na kijamii kuliko vipindi 

vyote vya nyuma.  Hamasa na elimu kwa wananchi ilitolewa ambapo vipeperushi 
1,000 viligawiwa kwa wananchi. Aidha, Wizara imeandaa rasimu ya Mpango 

Mkakati wa kudhibiti ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa iwapo utatokea.   

 

Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa 
Mpango Mkakati wa Kudhibiti Kichaa cha Mbwa umeandaliwa. Mpango mkakati 

huo umeanza kutekelezwa kwa kuchanja mbwa na paka. Jumla ya dozi 342,988 

za chanjo ya Kichaa cha Mbwa zilinunuliwa na kusambazwa kwa wilaya 30 

ambapo jumla ya mbwa na paka 285,567 walichanjwa. Jumla ya vipeperushi 
5,200 vimesambazwa kwa wananchi.  

 

Aidha, serikali inatekeleza mradi wa kudhibiti kichaa cha mbwa unaofadhiliwa na 

Taasisi ya Bill na Belinda Gates.  Mradi huu ni wa miaka  miaka mitano (2009 
hadi 2013) na umepatiwa jumla ya Dola za Kimarekani milioni 3.9 na 

utatekelezwa katika wilaya 24 kwenye mikoa ya  Morogoro, Pwani, Dar es 

Salaam, Lindi na Mtwara na mbwa wapatao 400,000 watachanjwa. Kitengo 

kilishiriki kwenye maonyesho ya nanenane ambapo vilisambazwa. Aidha, vipindi 
vinne vya redio na kimoja cha runinga viliandaliwa na kurushwa kwa ajili ya 

kuelimisha umma. 

 

Ugonjwa wa Kutupa Mimba (Brucellosis) na Kifua Kikuu cha Ng’ombe 
(Bovine Tuberculosis) 
 
Uchunguzi wa magonjwa haya hufanyika katika Vituo vya uchunguzi wa 

Magonjwa ya Mifugo (Veterinary Investigation centres) vya Kanda ambapo 

hupata fedha kutoka Wizarani.  Katika kipindi hiki jumla ya ng’ombe 3,728 na 
mbuzi 340 walifanyiwa uchunguzi  wa Ugonjwa wa Kutupa Mimba ambapo 

ng’ombe 176 waligundulika kuwa na ugonjwa na walichinjwa.   Aidha, jumla ya 

dozi 5,000 (S19) zilinunuliwa na Taasisi binafsi na jumla ya ng’ombe 3,500 

walichanjwa.  Jumla ya ng’ombe 147 walifanyiwa uchunguzi wa Ugonjwa wa 
Kifua Kikuu na 10 waligundulika kuwa na Ugonjwa.   

 

(iv) Magonjwa yaletwayo na Kupe na Ndorobo 

 
Serikali  ya awamu ya nne  imetoa jumla ya shilingi bilioni 12.5 kama ruzuku 

kwa ajili ya ununuzi wa dawa za kuogesha mifugo kwa mikoa yote Tanzania 

Bara. Lengo la fedha hiyo ni kuwawezesha wafugaji kuzinunua na kuogesha 

mifugo yao na hivyo  kupunguza hasara ziletwazo na kupe na magonjwa 
wayaenezayo ambazo zinakadiriwa kuwa takribani shilingi bilioni 70 kwa kila 
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mwaka. Wafugaji huuziwa dawa hizo kwa asilimia 60 ya bei halisi na asilimia 40 

iliyobaki inalipwa na Serikali kama ruzuku. Jumla ya lita 827,616 za dawa za 

kuogesha mifugo zilinunuliwa nje ya nchi na nyingine kutengenezwa hapa nchini 
na kusambazwa katika mikoa yote.  
 
Kupitia Mipango ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Wilayani (DADPs) na Sekta 
binafsi, jumla ya majosho 684 yamekarabatiwa na 205 kujengwa kwa ajili ya 

kuogesha mifugo na kufanya majosho yaliyo katika hali nzuri ya kufanya kazi 

nchini kuwa 1,548 kati ya majosho 2,347 yaliyopo nchini. Aidha, katika kipindi 

hivho, ng’ombe 295,556 walipatiwa chanjo ya kinga dhidi ya ugonjwa hatari wa 
Ndigana Kali. 

 

Halmashauri za mikoa ya Singida, Mtwara, Ruvuma, Pwani, Tabora, Manyara, 

Morogoro, Iringa na Mbeya ziliripoti kuwepo kwa matatizo ya mbung’o na 
ndorobo. Maafisa Ndorobo wasaidizi 15 kutoka halmashauri hizo walipatiwa 

mafunzo ya kudhibiti mbung’o na ndorobo. Aidha, mafunzo ya kudhibiti mbung’o 

kwa kutumia tekinolojia shirikishi yalitolewa kwa wafugaji  wa mkoa wa Lindi 

(Lindi Vijijini -wafugaji 168 na Kilwa -wafugaji 61). Jumla ya vijiji 22 vilishiriki 

katika mafunzo hayo, vijiji 14 vya wilaya ya Lindi Vijijini na 8 vya wilaya ya 
Kilwa. Aidha, wataalamu 16 wa Lindi vijijini na 5 wa wilaya ya Kilwa walishiriki. 

Pia, uchunguzi wa mtawanyiko wa mbung’o ulifanyika katika mikoa ya Kagera, 

Mwanza na Tabora na ramani mpya ya mikoa hiyo mitatu ilichorwa ili kuweza 

kutumika katika mkakati wa kutokomeza mbung’o. 
 

Matukio ya ugonjwa wa Nagana katika mifugo yaliendelea kupungua kutoka 

7,007 kwa mwaka 2005 na kufikia wastani wa 1,657 kwa mwaka 2009. 

Mafanikio haya yalitokana na matumizi ya dawa za ruzuku ya serikali aina ya 
pareto (synthetic pyrethroids) ambazo zinaua kupe na mbung’o  na kwa sasa 

zinasambazwa kwa wafugaji  wengi. 

 

(v) Utekelezaji wa Mradi wa Jumuiya ya Kusini mwa Afrika wa 
Kudhibiti Magonjwa ya Mlipuko 

 

Mradi wa Jumuiya ya kusini mwa Afrika wa kuimarisha Taasisi zinazodhibiti 

magonjwa ya mlipuko ya mifugo unatekelezwa katika nchi ya Tanzania, Angola, 
Zambia, Malawi na Msumbiji. Madhumuni ya mradi ni  

(i) kuimarisha uwezo wa nchi katika kuchunguza, kutambua na kudhibiti 

magonjwa ya mlipuko; 

(ii) kuimarisha huduma za mifugo hasa maabara na vitengo vya 

epidemiologia kwa kuvipatia vifaa na kutoa mafunzo wataalamu ili 
vifikie viwango vinavyopendekezwa na OIE;  
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(iii) kufanya tafiti za athari za kichumi na kijamii zinazosababishwa na 

magonjwa ya mlipuko ya mifugo; na 

(iv) kuboresha mahusiano ya Taasisi na nchi zinazotekeleza mradi. 
 
Tanzania ilipatiwa Dola za kimarekani 5,888,089 kutoka Benki ya Maendeleo ya 

Afrika kupitia Jumuia ya kusini mwa Afrika (SADC) ili kutekeleza mradi huu kwa 
kipindi cha miaka mitano (2007 – 2012). Utekelezaji wa mradi tangu uanze ni 

kama ifuatavyo:- 

 

(i) Ununuzi wa vifaa vya ofisi (Computer 10, laptop 3, printer 12 na vifaa 
vyake) kwa ajili ya matumizi ya Vituo vya Uchunguzi wa magonjwa ya 

mifugo (VICs), kitengo cha Epidemilojia na ofisi ya Mratibu wa mradi. 

(ii) Ununuzi wa vifaa vya maabara (reagents na consumables) –  

Rinderpest kit kwa ajili ya kupima sampuli 5,000  na kemikali kwa ajili 
ya kazi mbali mbali za Maabara Kuu ya Mifugo vimenunuliwa. 

(iii) Ununuzi wa magari na pikipiki kwa ajili ya mradi – Wizara imesaini 

mkataba baina yake na City Motors (T) Ltd kwa ajili ya kununua 

pikipiki 10.  Aidha, Wizara imesaini mkataba na DT Dobie (T) Ltd kwa 

ajili ya ununuzi wa magari tisa (9).  
(iv) Kujenga uwezo wa wataalamu na wadau  – Wataalam na wadau wa 

mifugo 134 walihudhuria warsha na semina mbali mbali zilizoandaliwa 

na mradi. Vilevile watumishi wapatao 87 walihudhuria  mafunzo mbali 

mbali kuhusu  sekta ya mifugo ndani na nje ya nchi. 
 

3.1.11  Kuimarisha Baraza la Veterinari  

 

Baraza la Veterinari limesimamia na kufuatilia maadili ya watoa huduma za afya 
ya mifugo. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kusajili na kuandikisha 

watalaam na vituo kama ifuatavyo: 

 

• Kusajili madaktari wa mifugo 107 na kufanya idadi ya madaktari wa mifugo 
waliosajiliwa kufikia 601, ambapo 13 kati yao wamefariki. 

• Kuandikisha na kuorodhesha Wataalam Wasaidizi 769 na kufanya idadi 
kufikia 1005. 

• Kusajili vituo 82 vya kutoa huduma za mifugo na kufanya idadi ya vituo 
vilivyosajiliwa kufikia 296. Aidha, vituo 4 katika mkoa wa Dar es Salaam 

vilifungwa kwa kutozingatia viwango vilivyowekwa. Vituo hivyo vilifanya 

marebisho na kufikia viwango na kufunguliwa baada ya wiki tatu. 
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• Kuelimisha wakaguzi wa maadili  wa wilaya 136 na Maafisa washauri wa 
mifugo wa mikoa 26 juu ya maeneo ya kushirikisha sekta binafsi katika utoaji 

huduma bora za mifugo kupitia semina za kimafunzo zilizofanyika kikanda.  

• Kuandaa na kuhamasisha kanuni 14 za kusimamia mitaala ya kufundishia 
wataalam, ukaguzi wa huduma, maadili ya madaktari na wataalam wasaidizi 

wa mifugo na kuchapisha na kusambaza nakala 8,000 za sheria, kanuni na 

miongozo. 

• Kuteua wakaguzi  wa maadili 153 (2 Madaktari – Sekta Binafsi) chini ya 

sheria ya Veterinari Na. 16 ya mwaka 2003. Aidha, kwa kushirikiana na 
Halmashauri,  Baruza limefuatilia na kufanya ukaguzi wa watoa huduma 

katika Halmashauri 123 pamoja na vituo 8 vimekaguliwa. Wataalam 6 

walipata maonyo makali na 1 amepelekwa mahakamani. 

• Kuboresha mazingira ya wataalamu wa huduma za mifugo ili kusogeza 
huduma hizo kwa walengwa  kwa kuhamasisha kuanzisha vituo vya afya ya 

mifugo katika vyuo vya mafunzo 2, maeneo yenye mifugo kwenye 

halmashauri 109 na mashamba makubwa ya mifugo. 

• Kuboresha programme ya computer 1 inayowezesha kutunza kumbukumbu za 

usajili, kuchapisha vyeti na kuwa na mawasiliano na wadau wote nchini 
kupitia mtandao. 

• Kuchangia katika kuboresha viwango vya taaluma kikanda na kimataifa kwa 
kushiriki kuweka mitaala kwa kuandaa mkutano wa kanda (OIE/SADC) 

uliofanyika Arusha, na kimataifa (OIE) ulifanyika Ufaransa. 

• Kuwezesha vyama 2 vya wataalamu (Tanzania Veterinary Association na 
Tanzania Veterinary Paraprofessional Association) kufanya mikutano yao ya 

kitaifa na kikanda. 

• Kuhamasisha ushirikishwaji wa sekta binafsi katika kutoa huduma za afya ya 
mifugo kwenye Halmashauri za mikoa ya Lindi, Mtwara, Pwani, DSM, 

Morogoro, Dodoma na Singida.  

 
3.1.12  Kuimarisha Huduma za Utafiti  

 

(i) Tafiti za Mifugo na Malisho 

 

• Uchanganyaji wa damu ya ng’ombe wa kigeni na wa asili (cross-breeding) 
umeongeza kiwango cha kuzaa kutoka asilimia 40 hadi 55 na muda kati ya 
mzao mmoja na mwingine umeshuka kutoka miezi 24 hadi 20. Aidha, 

uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka wastani wa lita 1 - 2 kwa siku 

kwa ng’ombe wa asili hadi wastani wa lita 6 - 8 kwa siku kwa ng’ombe 

chotara. 
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• Uchambuzi wa kosaafu (breed characterazation) za mifugo ya asili ng’ombe 
aina ya Iringa Red, Singida White, Ufipa na Ankole; na mbuzi aina ya Gogo 

White, Newala, Pare White, Sonjo Red na Ujiji na kwa kuku wa asili aina ya 

Kuchi, Bukini, Kinyavu/Sasamala, Kiduchu/Kikwekwe, Ntewa, Kisunzu na 

Kishingo kwa lengo la kutambua sifa walizo nazo na kuwafanyia tathmini 
vituoni.  

 

• Utafiti wa uzalishaji wa nyama kwa kuchagua (selection) na kuchanganya 
damu za kigeni na zile za asili umeongeza uzito wa ng’ombe kutoka wastani 

wa kilo 250 hadi kufikia kilo 400 katika umri wa miaka minne kwa mazingira 

ya wafugaji wa Wilaya za Bagamoyo, Handeni, Longido, Monduli na 
Mpwapwa.  

 

• Utafiti wa mbuzi wa asili kwa kuboresha lishe, mabanda na afya umeongeza 
uzito kutoka wastani wa kilo 25 hadi 30 katika umri wa miaka miwili. 

Vilevile, vifo vya watoto wa mbuzi vimepungua kutoka asilimia 50 hadi 15. 

Aidha, jumla ya mbuzi bora 300 wamesambazwa katika wilaya za Iramba, 

Manyoni, Dodoma (Manispaa), Chamwino, Mpwapwa, Kondoa, Kongwa, 
Singida Vijijini, Simanjiro, Kibaha, Shinyanga, Kishapu, Mtwara, Kinondoni, 

Bahi, Maswa na Ngorongoro.  

 

• Ndama 723 wa ng’ombe aina ya Mpwapwa walizaliwa katika Kituo cha 
Mpwapwa. Madume 293 yamesambazwa vijijini katika wilaya za Iramba 

(40), Mpwapwa (25), Kongwa (8), Chunya (40), Manyoni (70), Igunga (20), 
Shinyanga (10), Mbeya (8), Kiteto (12), Arusha (8), Bahi (50) na Chamwino 

(2) ili kuinua kiwango cha uzalishaji wa ng’ombe wa asili. Uzalishaji wa 

maziwa umeongezeka kutoka wastani wa lita 1 – 2 kwa siku hadi lita 3 – 4 

kwa siku,uzito wa kuzaliwa (ndama) kutoka kilo 10 – 15 hadi kilo 15 – 20, 
umri wa kupevuka (madume na majike) umepungua kutoka miaka 3 - 4 

hadi kufikia miaka 2 – 3 kwa ng’ombe wa asili na chotara. 

 

• Utafiti unaolenga kuboresha nguruwe wa asili umeendelea kufanyika katika 
kaya 125 za Wilaya ya Sumbawanga Vijijini, Rungwe na Mbozi. Aidha, 

tathmini ya tiba za asili kwa kutumia Utupa kutibu ugonjwa wa ukurutu na 

usambazaji wa nguruwe bora 130 umefanyika katika wilaya za Mpwapwa na 
Kongwa.   

 

• Utafiti unaonyesha kuwa kuku wa asili anapopewa chakula cha ziada baada 
ya kujitafutia chakula wao wenyewe; utagaji wa mayai unaongezeka kutoka 

wastani wa mayai 10 hadi kufikia kati ya mayai 18 hadi 25 kwa mtago. 

Ukuaji wa vifaranga unaongezeka kutoka wastani wa gramu kati ya 3 na 5 
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hadi kufikia wastani wa gramu 8 na 10 kwa siku. Kiwango hiki cha ukuaji 

kinaonyesha kuwa kuku anaweza kufikia kati ya kilo 1½ hadi kilo 2 kwa 

kipindi cha miezi 6 tu. Aidha, kuachisha makinda/viranga ndani ya wiki 4 
kunaongeza idadi ya mitago kutoka wastani 2 - 3 kwa mwaka hadi wastani 

wa mitago 6 - 8 kwa kolowa kwa  mwaka na hivyo kuongeza idadi ya mayai 

kutoka wastani wa mayai 40 - 60 hadi 90 - 120 kwa kolowa kwa mwaka. 

 

• Kilogramu 8,215 za mbegu za Chloris gayana na Cenchrus ciliaris na 
kilogramu 906 za aina mbalimbali za mikunde zikiwemo Centrosema 
pubescens, Macroptilium atropurpureum, Lablab purpureus na Clitoria 
ternatea zilizalishwa katika vituo vya Mpwapwa, Mabuki, Tanga na Uyole.  
Kilogramu 2,097 za nyasi na kilogramu 154.5 za mikunde ziliuzwa kwa ajili 

ya kuendeleza malisho katika wilaya mbalimbali zikiwemo  Mpwapwa, Nkasi, 
Mbarali, Rungwe, Mbeya vijijini, Kiteto, Mufindi, Songea, Iramba, 

Nyamagana, Ilemela na Ukerewe. Miche 12,000 ya miti malisho ya Leucaena 

pallida na 12,000 ya Gliricidia sepium imeoteshwa katika vituo vya Kongwa 

na Mpwapwa kwa lengo la kuisambaza kwa wafugaji wa wilaya za Singida 
vijijini na Kongwa. 

 

(ii) Uzalishaji, Usambazaji na Tathmini ya Chanjo mbalimbali za 

Mifugo 

 
Utafiti kuhusu ugonjwa wa kideri (Newcastle disease) katika kuku uliendelea 

kuhusu uhifadhi na matumizi ya dawa ya chanjo dhidi ya ugonjwa huo. Uzalishaji 

wa chanjo hiyo umeongezeka kutoka dozi milioni 6.8 mwaka 2006 na kufikia 

dozi milioni 33 mwaka 2009 na kufanya chanjo iliyozalishwa kipindi hicho 
kufikia dozi milioni 65.7 na  kusambazwa kupitia Vituo vya Kanda vya Uchunguzi 

wa Maradhi ya Mifugo (VIC’s). Matumizi ya chanjo hii yamepunguza vifo vya 

kuku kutoka asilimia 90 hadi 4. 

 
Utafiti wa tathmini juu ya faida kwa mfugaji wa kuku wa asili zitokanazo na 

kuchanja dhidi ya ugonjwa wa mdondo kwa kutumia chanjo stahimilifu joto ya I-

2 katika mikoa ya Singida, Iringa na Tanga utafiti ulionesha kuwa wafugaji 

wanafurahia matumizi ya chanjo ya I-2 kwani kuku wa asili wameongezeka 
kutokana na kupunguwa vifo vinavyosababishwa na ugonjwa wa mdondo. Kuku 

wameongezeka kutoka idadi ya awali ya kuku 0-5 na kufikia kuku 20 hadi 80 

kwa kutumia chanjo ya I-2. Kuongezeka kwa idadi ya kuku kumeongeza kipato 

kwa mfugaji na pia lishe bora kwa kaya. Hadhi ya akina mama katika kaya nayo 
imeongezeka hasa wale waliochaguliwa kuwa wachanjaji wa kuku katika jamii 

zao. 
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Utafiti wa magonjwa ya Kimeta, Chambavu na Ugonjwa wa Midomo na Miguu 

unaendelea ambapo dozi 1,765,500 za Kimeta na dozi 336,400 za Chambavu 

zimezalishwa. Aidha, dozi 8,000 za chanjo ya kuzuia ugonjwa wa kutupa mimba 
zinafanyiwa majaribio ya ubora na usalama. Maandalizi ya kuanza kutengeneza 

chanjo dhidi ya Ugonjwa wa RVF yamekamilika. Chanjo kwa ajili ya majaribio 

tayari imeashaanza kutengenezwa. 

 
(iii) Uchunguzi na Uhakiki Ubora wa Mazao ya Mifugo, Vyakula vya 

Mifugo pamoja na Mabaki ya Dawa na Sumu. 

 

Maabara Kuu ya Mifugo (CVL) – Temeke ilifanya uchunguzi na kuhakiki ubora wa 
vyakula vya mifugo ambapo zaidi ya sampuli 4,775 za vyakula vya kuku kutoka 

kwa wafugaji binafsi, mashamba ya ufugaji na viwanda. Uchunguzi ulionyesha 

udhafifu tofautitofauti katika ubora wa vyakula hivyo hasa kuhusiana na protini 

na kabohaidreti. Aidha, wahusika walipewa elimu na ushauri juu ya utengenezaji 
wa chakula bora. 

 

Aida sampuli zaidi 741 za mazao ya mifugo kama vile nyama na maziwa 

zilikusanywa kutoka kwa wazalishaji na kuchunguzwa ubora wake. Pia elimu kwa 
wadau wa uzalishaji wa maziwa,ilitolewa kwa kuwa uchunguzi wa awali 

ulionyesha kuwa, maziwa katika vibanda vya kuuzia maziwa sio safi kwani 

yalionekana kuwa na vimelea vya aina ya Staphyloccocus na pia yalikuwa na 

mabaki ya dawa za tiba(Antibiotics). Asilimia 81 ya Staphyloccocus spp katika 

maziwa vilikuwa sugu dhidi ya dawa ya penisilini. 
 

3.1.13  Huduma za Ugani wa Mifugo 

 

Utoaji wa huduma za ugani kwa wafugaji ni njia mojawapo ya kuwapatia 
wafugaji teknolojia sahihi na mbinu za ufugaji bora na huduma hizi hutolewa kwa 

kiasi kikubwa na Halmashauri za serikali za Mitaa na wadau wengine. Hata hivyo, 

huduma hizi hazitoshelezi kutokana na upungufu wa wataalam wa mifugo 

waliopo 13,469 katika ngazi ya vijiji. Ili kupunguza pengo hilo, idadi ya 
wanafunzi waliodahiliwa na vyuo iliongezeka kutoka 765 (2006) hadi kufikia 

1,222 (2009). Jumla ya wanafunzi 1,580 walihitimu katika kipindi cha kwa 

miaka minne. Katika mwaka 2009/2010 Wizara inagharamia mafunzo ya 

stashahada 744 na astashahada 481 kwa wanachuo katika vyuo vya mafunzo 
ya mifugo vya Tengeru, Mpwapwa, Morogoro, Madaba, Temeke na Buhuri. 

Katika mwaka 2010/2011 Wizara itaendelea kutoa mafunzo kwa jumla ya 

wataalam 1,500 katika vyuo hivyo.  
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Jumla ya wafugaji 71,121 nchini walipatiwa mafunzo kuhusu ufugaji wa kisasa 

na wa kibiashara katika vyuo vya mifugo na vile vya maendeleo ya wananchi 

(FDCs) na wakulima (FTCs). Pia, mafunzo kwa wafugaji yametolewa kupitia 
mashamba darasa 2,164 (Farmer Field Schools - FFS) katika Halmashauri za 

Serikali za Mitaa 119. Pia, wakufunzi 118 kutoka Halmashauri 26 walipata 

mafunzo kuhusu mbinu shirikishi ya shamba darasa la mifugo ili waweze 

kuanzisha mashamba darasa katika Halmashauri za wilaya za Korogwe, Kilindi, 
Same, Hai, Arusha, Meru na Karatu Mtwara, Masasi, Tandahimba, Nachingwea, 

Shinyanga, Ilemela, Bahi, Morogoro, Uyui, Uambo, Nzega, Ngorongoro, Meatu, 

Mvomero, Misungwi na Manispaa ya Tabora.  

 
Vipeperushi 356,500, mabango 60,852 na nakala za vijitabu 33,400 kuhusu 

ufugaji bora vilichapishwa na kusambazwa kwa wadau. Aidha, nakala 2,000 za 

Kanuni za ufugaji bora zilichapishwa na 1,815 zimesambazwa kwa wadau. 

Vipindi 210 vya redio na 40 vya Televisheni viliandaliwa na kurushwa hewani na 
TBC Taifa na TBC 1. 

 

Jumla ya vikundi 1,820 vya wafugaji vimeundwa na vinajihusisha na ufugaji 

bora wa ng’ombe wa maziwa (Mbeya, Arusha na Tanga), uboreshaji ng’ombe wa 
asili (Morogoro, Dodoma, Mwanza na Shinyanga), mbuzi wa maziwa (Arusha na 

Manyara), kuku wa asili (Dodoma na Singida), kuku wa kisasa (Morogoro na 

Mwanza), kondoo (Arusha na Manyara), udhibiti wa ndorobo (Tanga), nguruwe ( 

Rukwa) na sungura Morogoro na Mtwara. 
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3.2 Sekta ya Uvuvi 
 

3.2.1 Kuimarisha Udhibiti wa Uvuvi Haramu na Biashara za Magendo 
ya Mazao ya Uvuvi 

 

(i) Mpango wa Kikanda (Regional Plan of Action) kwa ajili ya udhibiti uvuvi 

haramu (Illegal, Unreported and Unregulated Fishing -IUU) katika Ziwa 
Victoria umepitishwa na nchi zote tatu za Kenya, Uganda na Tanzania. 

Utekelezaji wa Mpango huo utachangia  kuwa na rasilimali endelevu 

katika Ziwa Victoria. 

 
(ii) “Standard Operating Procedures” (SOPs) kwa ajili ya kudhibiti uvuvi 

haramu katika Ziwa Victoria zimekamilika, kukubaliwa na zinatumika 

katika nchi zote tatu zinazomiliki ziwa hilo.  

 
(iii) Kanuni za Uvuvi wa Mamlaka ya Uvuvi katika Bahari Kuu za 2009 (Deep 

Sea Fishing Authority Regulations of 2009) zilikamilishwa hivyo kuwezesha 

utekelezwaji wa Sheria ya Uvuvi ya Mamlaka ya uvuvi katika Bahari Kuu 

ya mwaka 1998 na marekebisho yake ya 2007. Kukamilika kwa Kanuni 

hizo kumepelekea kuanzishwa kwa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu 
(DSFA) hivyo kupatiwa ufumbuzi wa suala la uvuvi wa bahari kuu 

lililokuwa moja ya kero za muungano. 

 

(iv) Kanuni za Uvuvi za mwaka 2005 zimepitiwa na kutengenezwa kanuni 
mpya za uvuvi za mwaka 2009. Katika kanuni mpya baadhi ya mambo 

yaliyoboreshwa ni kuongezwa kwa maduhuli (royalty) na ada za leseni za 

uvuvi na biashara za mazao ya uvuvi ambazo zitasaidia kuongeza mapato 

yatokanayo na mazao ya uvuvi.   
 

(v) Wizara kwa kushirikiana na wadau wengine imefanya jumla ya doria 

35,069 katika anga (ndege) kwenye Ukanda wa Uchumi wa Bahari 

(Exclusive Economic Zone - EEZ), nchi kavu, mipakani, Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa J. K. Nyerere, masoko na mialo ya samaki, Maziwa 

Makuu, Mabwawa na Ukanda wa Pwani wa Bahari ya Hindi. Doria hizo 

zimewezesha kukamatwa zana haramu 461,725, baruti 196, samaki 

wachanga kilo 254,742, samaki wabichi kilo 26,233, majongoo bahari 
kilo 1,441, dagaa kilo 49,755, samaki wa baruti kilo 342, samaki 

wakavu kilo 50,110, samaki aina ya sato waliovuliwa kwa sumu kilo 

2,037, mitumbwi 1,451, injini za boti 158, baiskeli 48, na magari 90. 

Jumla ya watuhumiwa 8,278 walikamatwa kwa makosa mbali mbali ikiwa 

ni pamoja na kuvua bila leseni za uvuvi, kutumia vyombo visivyosajiliwa 
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katika shughuli za uvuvi, kufanya biashara ya mazao ya uvuvi bila ya 

leseni, kuvua kwa kutumia baruti na kuvua kwa kutumia zana 

zisizoruhusiwa ambapo jumla ya kesi 126 zilifunguliwa mahakamani. 
 

(vi) Aidha katika doria ya pamoja iliyofanywa kwa kushirikiana na nchi za 

SADC kwa meli ya Afrika ya kusini Sarah Baartman; meli moja kubwa ya 

uvuvi (TAWARIQ 1) ilikamatwa ikivua katika ukanda wa kiuchumi wa 
bahari ambapo nahodha na mabaharia wa meli hiyo walikamatwa na 

kufikishwa mahakamani na pia tani 292.7 za samaki aina ya jodari 

walikamatwa. Samaki hao waligawiwa bure kwa wananchi kupitia taasisi 

mbalimbali kwa idhini ya mahakama. 
 

(vii) Ili kuongeza ufanisi katika kudhibiti uvuvi haramu Wizara ilianzisha vituo 

12 vipya vya doria. Vituo hivyo vimeanzishwa Mtwara, Mafia, Kilwa 

(Lindi), Horohoro (Tanga), Kipili na Kasanga (Rukwa), Sota na Sirari 
(Mara), Kasumulo na Tunduma (Mbeya), Kabanga na Kanyigo (Kagera). 

Aidha maboti 21 na injini zake yalinuliliwa kwa ajili vituo hivyo vipya 

pamoja na 6 vya zamani kama ifuatavyo. 

 
(viii) Katika kipindi hicho cha miaka minne Wizara ilikusanya  maduhuli ambapo 

makusanyo yalikuwa kama ifuatavyo; 

• Mwaka wa 2006 – Jumla ya Tshs 9,671,221,347.00 

• Mwaka wa 2007 – Jumla ya Tshs 9,889,421,713.00 

• Mwaka wa 2008 – Jumla ya Tshs 8,304,145,544.00 

• Mwaka wa 2009 – Jumla ya Tshs 6,584,491,640.90  
 

(ix) Mwongozo wa Kitaifa wa Uboreshaji na Uendeshaji wa Vikundi vya Ulinzi 
wa Rasilimali ya Uvuvi (Beach Management Units - BMUs) umekamilika na 
unatumika. Aidha, muundo wa BMUs katika Ziwa Victoria umeboreshwa 

kwa kushirikisha wadau wote. ambapo jumla ya vikundi 433 

vimeimarishwa. Jumla ya vikundi 170 vya usimamizi wa rasilimali za uvuvi 

vimeanzishwa ambapo vikundi 29 Bwawa la Mtera, 19 Bwawa la Nyumba 
ya Mungu, 11 Mto Ruhuhu. Vilevile jumla ya vikundi vya usimamizi wa 

Rasilimali za Uvuvi 111 vimeanzishwa katika Ukanda wa Pwani. Mkutano 

wa wadau wa sekta ya Uvuvi ulifanyika na wadau walitoa mapendekezo 

mbali mbali  juu ya sekta  ya uvuvi. 

 
(x) Rasimu ya kuanzisha maeneo ya usimamizi wa pamoja (Guidelines for 

Establishment Collaborative Fisheries Management Areas) imeandaliwa 

kwa kushirikiana na "World Willdlife Fund - WWF" ambapo maeneo 3 
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yameanzishwa ambayo ni Wilaya ya Mafia, Wilaya ya Rufiji na Wilaya ya 

Kilwa. 

 
(xi) Sensa ya uvuvi pia imefanyika katika Maziwa ya Kitangiri, Manyara na 

jipe.  Aidha, Ziwa Kitangiri lina jumla ya wavuvi 457 na vyombo vya uvuvi 

224.  Ziwa manyara lina jumla ya wavuvi 202 wanaotumia vyombo 91 

ambapo Ziwa jipe lina jumla ya wavuvi 78 na vyombo 50.   
 

3.2.2 Kuimarisha Ubora na Usalama wa Samaki na Mazao ya Uvuvi 

 

(i) Ujenzi wa Maabara ya Taifa ya Nyegezi ya Udhibiti wa Ubora wa Mazao 
ya Uvuvi umekamilika. Maabara hiyo ilizinduliwa rasmi na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete, 

mwezi Januari, 2007. Vifaa vya kisasa vya maabara vyenye thamani ya 

takriban shilingi bilioni 1.33 vilinunuliwa. Maabara hiyo imepata ithibati 
Na. T 0327 iliyotolewa na South African National Accreditation Services 

(SANAS) na hivyo kutambulika Kimataifa. 

 

(ii) “Standard Operating Procedures, “Code of Practices” na “Fish Inspectors’ 
Guide” kwa ajili ya kuthibiti usalama na ubora wa mazao ya uvuvi 

zimekamilika na zinatumika katika nchi za Kenya, Uganda na Tanzania.  

 

(iii) Kutokana na kukidhi viwango vya ubora vya kimataifa, samaki aina ya 

kamba wanaofugwa katika Wilaya ya Mafia wamepata soko la nje katika 
nchi za Jumuiya ya Ulaya. 

 

(iv) Mialo 19 imekarabatiwa na 6 mipya imejengwa katika ukanda wa Ziwa 

Victoria. 
 

(v) Jumla ya sampuli 5,413 kutoka Ziwa Victoria na viwanda 18 vya 

kuchakata samaki vya ukanda wa Ziwa Victoria na ukanda wa Pwani 

vilifanyiwa uchunguzi katika maabara za ndani na nje ya nchi ili kuhakiki 
ubora na usalama wa mazao hayo na mazingira yake. Matokeo 

yalionyesha kuwa sampuli zote zilikuwa nzuri. Pia, meli 15 za uvuvi 

zilikaguliwa na maeneo 15 ya kutunzia samaki hai na maghala 11 ya 

kuhifadhia mazao makavu ya uvuvi yalikaguliwa. 
 

(vi) Wataalam 73 walipatiwa mafunzo ya muda mfupi na wavuvi 1,586 

walipata mafunzo kuhusu njia endelevu za uchakataji na uhifadhi bora 

wa mazao ya uvuvi. 
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3.2.3 Kuendeleza Ukuzaji wa Viumbe Kwenye Maji 

 

Wizara imeendelea kuhimiza ukuzaji wa viumbe hai kwenye maji kwa lengo la 
kuongeza upatikanaji wa samaki na mazao mengine ya majini. Hadi sasa 

yafuatayo yamefanyika: 

 

• Kukamilisha Mkakati wa Kitaifa wa Uendelezaji wa Ukuzaji wa Viumbe 
Kwenye Maji (National Aquaculture Development Strategy).  

 

• Kuboresha vituo 8 vya kuendeleza ukuzaji wa viumbe kwenye maji 

ambavyo ni Ruhira (Songea), Kilimanjaro, Sikonge (Tabora), Mtama 
(Lindi), Kagera, Musoma, Mwanza na Kingolwira (Morogoro).  

 

• Kituo cha Kingolwira (Morogoro) kimeboresha teknolojia ya ufugaji wa 
samaki aina ya kambale kwa kuongeza muda wa kuishi (survival rate) wa 

vifaranga wa kambale  kutoka asilimia 5 hadi kufikia 40. 

 

• Vituo vya Kingolwira na Mbarali vimezalisha na kusambaza vifaranga 
1,799,380 aina ya perege na 9,832 aina ya kambale kwenye mabwawa 

ya kuchimba katika Mikoa ya Dodoma, Morogoro, Pwani, Dar es Salaam, 
Tanga, Tabora, Iringa, Manyara, Kilimanjaro, Mbeya na kupandikiza 

vifaranga 624,571 kwenye malambo ya asili katika mikoa ya Dodoma, 

Tanga Pwani, Rukwa, Iringa, Tabora. Shinyanga, Mara, Pwani, Kilimanjaro 

na Morogoro.  
 

• Vituo vya ukuzaji wa viumbe kwenye maji vya Mikoa ya Kagera,     
Mwanza, na Mtama (Lindi) vimechimba mabwawa ya mfano yanayotumika 

kama mashamba darasa kwa ajili ya wafugaji wa samaki katika maeneo 

hayo 

 

• Kuboresha Ufugaji wa Kambamiti kibashara unaofanywa na Kampuni ya 

Alphakrust Wilayani Mafia. Mradi huo una mabwawa 30 yenye ukubwa wa 

wastani wa hekta moja na nusu kila bwawa na uwezo wa kuzalisha 
kambamiti ni wastani wa tani 912 kwa mwaka zenye thamani ya Dola za 

Kimarekani milioni 8.5 kama mabwawa yote 76 yanayotegemewa 

kuchimbwa yatatumika. Hadi sasa mradi umezalisha tani 374.5 zenye 

thamani ya takribani Dola za Kimarekani 2,351,880.  

 

• Kampuni ya PRAWNTO kwa kushirikiana na Chuo cha Maendeleo ya Uvuvi 
Mbegani imefanya majaribio ya kuzalisha mbegu za kambamiti. Majaribio 
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haya yameonyesha mafanikio na jumla ya vifaranga 75,000 vya 

kambamiti (post – larvae) vimesambazwa mwezi Agosti, 2009 kutoka 

katika kituo hicho kwenda Mkoa wa Tanga kwenye vijiji vinne vya 
Kibindani (10,000), Kigombeni (40,000), Ndaoya (5,000) na 

Chongoleani (20,000). Kati ya vifaranga vilivyopandikizwa, kilo 101.5 

zenye thamani ya shilingi 507,500 zimevunwa. Jumla ya vijiji 21 

vimeainishwa kuwa vinafaa kwa ajili ya ufugaji wa kambamti katika Mikoa 
ya Mtwara, Lindi na Pwani. Mafunzo ya kuboresha ufugaji wa kambamti 

yametolewa kwa wanakijiji 783 katika Mikoa ya Lindi, Pwani na Tanga. 

 

• Kilimo cha Mwani katika maeneo ya ukanda wa pwani kinahusisha 
wakulima takribani 3,000. Katika kipindi hicho, tani 1172.9 

zimezalishwa, bei ya mwani mkavu ni kati ya shilingi 220/= hadi 400/= 
kwa kilo. Mwani unaozalishwa unauzwa nchi za nje kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali kwenye viwanda. Vijiji 14 katika Mikoa ya Mtwara, Lindi na 

Pwani vimeainishwa kwa ajili ya kilimo hicho. Vikundi 8 

vinavyojishughulisha na ukulima wa mwani katika Wilaya za Pangani, 
Mkuranga, Kilwa, Mkinga na Tanga vimefadhiliwa kwa kupewa fedha na 

Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani 

(MACEMP) kupitia mfuko wa jamii wa vijiji vya pwani. Pia mafunzo ya 

kuboresha kilimo cha mwani yametolewa kwa wanavijiji 864 katika Mikoa 

ya Lindi, Pwani na Tanga. 
 

• Vilevile Mradi wa Usimamizi wa Mazingira kupitia shughuli za ukuzaji 
viumbe kwenye maji bahari (SEMMA) umeingia mkataba na "MACEMP" 

Kuendeleza kilimo cha mwani katika Mkoa wa Tanga Wilaya ya Mkinga, 

kijiji cha Kijiru na kupewa shilingi 62,537,930 za uendeshaji. Hadi sasa, 

fedha hizo zimetumika kujengea ghala la kuhifadhia mwani, madau yote 
kumi yametengenezwa, kamba 2,250 zenye urefu wa mita 20 

zimegawiwa kwa wakulima 45 na mafunzo ya usimamizi wa kikundi 

yametolewa na ‘‘Rural Resource Center’’ (RRC) kutoka Wilayani Lushoto. 

 

• Mkataba wa aina hiyo pia umefanywa na kampuni ya Nyamwese, Mkoa wa 

Pwani Wilaya ya Mafia kijiji cha Jibondo na kupewa shilingi 64,464,661 
za uendeshaji. Kutoka kwenye fedha hizo, ujenzi wa jengo la kuhifadhia 

zao la mwani bado haujaanza bali eneo na ramani ya jengo vipo tayari, 

kikundi tayari kimepata elimu juu ya uongozi (leadership skills) na elimu 

juu ya mbinu za kilimo cha mwani kwenye kina kifupi na kirefu bado 

haijatolewa kama mkataba wa makubaliano unavyosema.  
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• Ufugaji wa Samaki aina ya  Mwatiko unahusisha zaidi ya mabwawa 70 
yenye wastani wa ukubwa wa mita mraba 20x30 (600m2). Kilo 370 zenye 

thamani ya shilingi 1,295,000 zimezalishwa. Hadi sasa, jumla ya vijiji 21 

vimeainishwa kuwa vinafaa kwa ajili ya ufugaji wa mwatiko katika Mikoa 

ya Mtwara, Lindi na Pwani. Mafunzo ya kuboresha ufugaji wa mwatiko 
yametolewa kwa wanakijiji 783 katika Mikoa ya Lindi, Pwani na Tanga.  

 

• Unenepeshaji wa Kaa  unafanyika katika Wilaya za Rufiji (Pwani) na 
Pangani (Tanga) ambapo kuna vizimba 204. Kwa kipindi hicho tani 5,000 

za kaa wenye thamani ya shilingi 25,000,000 zimevunwa katika Wilaya 

ya Pangani. Pia jumla ya vijiji 21 vimeainishwa kuwa vinafaa kwa ajili ya 
unenepeshaji kaa katika Mikoa ya Mtwara, Lindi na Pwani. Mafunzo ya 

kuboresha unenepeshaji wa kaa yametolewa kwa wanavijiji 783 katika 

Mikoa ya Lindi, Pwani na Tanga. 

 

• Majaribio ya ukuzaji wa  lulu yanafanywa na baadhi ya wanavijiji kwa 

kufadhiliwa na Shirika la ‘‘World Wide Fund’’ (WWF) katika Wilaya ya Mafia 

na lulu 400 kutoka kwenye  chaza zenye thamani ya shilingi 
13,000,000 zilivunwa. Majaribio haya pia yanafanyika katika Chuo cha 

Maendeleo ya Uvuvi Mbegani ambapo jumla ya “nuclei” 200 

zimepandikizwa kwenye kaka la chaza kwa ajili ya kukuza lulu.  

 
3.2.4 Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania - TAFIRI 

 

• TAFIRI kupitia vituo vyake vya Dar es Salaam, Mwanza, Kigoma, Kyela na 
kituo kidogo cha Sota mkoani Mara iliendelea kufanya utafiti wa kubaini 

uwingi wa samaki kwenye maji ya kina kifupi katika Bahari ya Hindi na 

ufugaji wa samaki aina ya mwatiko (milk fish) katika wilaya za Kilwa, Rufiji 
na Mafia. Aidha, mabwawa ya mfano ya kufuga samaki aina ya mwatiko 

yamejengwa kwenye Chuo cha Mbegani (Bagamoyo) na Kilongawima 

(Kinondoni) kwa ajili ya mafunzo kwa wafugaji wa samaki. 

 

• Taasisi imeendelea kushirikiana na idara ya Uvuvi na Taasisi nyingine za 

Kenya na Uganda katika utekekelezaji mradi wa usimamizi menejimenti ya 

Ziwa Victoria. Lengo kuu la mradi wa IFMP ni kuinua uhifadhi, uendelezaji 
na Uvunaji endelevu wa rasilimali ya uvuvi katika Ziwa Victoria kwa faida 

ya vizazi vya sasa na vijavyo. Mradi unatekelezwa na nchi za Tanzania, 

Kenya na Uganda ambazo humiliki Ziwa Victoria. Mradi ulianza mwaka 

2003 chini ya ufadhili wa Umoja wa nchi za Ulaya (EU) kwa gharama ya 
Euro milioni 29.9 na kukamilika mwaka 2008. Utafiti umebaini kuwa 

uwingi wa samaki aina ya sangara umepungua kutoka tani 700,690 
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mwezi Februari 2005 na kufikia tani 227,365 mwezi Agosti 2008. hata 

hivyo mwezi Agosti 2009, sangara wameongezeka kidogo na kufikia tani 

307,539. Aidha, TAFIRI ilifanya sensa ya uvuvi katika Ziwa Victoria, Ziwa 
Tanganyika, Bahari ya Hindi na Bwawa la Mtera na kubaini yafuatayo: 

 

• Katika Ziwa Victoria idadi ya wavuvi imeongezeka kutoka 98,015, mwaka 
2005 hadi 105,019 mwaka 2008. Vyombo vya uvuvi (mitumbwi) kutoka 

29,732 hadi 30,206 na kuwepo kwa nyavu aina mbalimbali 931,889 na 

mialo 634.  
 

• Taasisi vilevile imeanza kutathmini uwingi, mtawanyiko na aina za samaki 
waliopo kwenye bahari ya hindi. Baada ya kuangalia takwimu za mwelekeo 

wa uvuvi wa kambamiti, uwingi wa kambamiti ulipungua kutoka tani 

1,320.1 mwaka 2003 hadi tani 202.5 mwaka 2007. Taasisi iliishauri 

serikali kupunguza idadi ya meli zitakazopewa liseni kutoka 22 na kufikia 
17 musimu wa mwaka 2007 na kuzuia uvuvi wa kambamiti kwa meli 

kubwa za kibiashara katika ukanda wa pwani ili wazalianena kufanya 

mazingira na mazalio yao na ya samaki kuboreka zaidi nakuelekeza uvuvi 

sehemu nyingine ambayo rasilimali yake bado haijavunwa kikamilifu. 

Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) imeendelea kufanya utafiti 
wa ufuatiliaji wa mwenendo wa rasilimali ya kambamiti ili kutathmini 

uwingi baada ya kufunga uvuvi huo kwa wavuvi wa meli kubwa na za kati 

mwaka 2008. Matokeo  ya ufuatiliaji huo yameonyesha kwamba 

Kambamiti wameanza kuongezeka kutoka tani 19.1 mwaka 2004 na 
kufikia tani 920 mwaka 2009 kwa zoni 1; na kutoka tani 95.5 mwaka 

2004 na kufikia tani 920.2 mwaka 2009 kwa zoni 2. 

 

• Utafiti wa rasilimali ya uvuvi katika ziwa Kitangiri na Bwawa la Nyumba ya 
Mungu umeonesha kuwa kuna jumla ya wavuvi 358 wenye mitumbwi 179  

katika Ziwa Kitangiri. Jumla ya tani 844.4 za samaki zenye thamani ya 
shilingi 463,164,853 zilivuliwa mwaka 2009. Vile vile, Katika Bwawa la 

Nyumba ya Mungu, TAFIRI inafanya utafiti wa kubaini maeneo ya mazalio 

ya samaki. Sababu za kuvia na kuzaa katika umri mdogo kwa samaki aina 

ya Oreochromis esculenta waliopandikizwa toka Ziwa Victoria zimejulikana 
kuwa ni kukosekana kwa chakula cha samaki huyo. Aidha, suala la 

kupungua kwa maji katika bwawa hilo ni suala mtambuka. 

 

3.2.5 Kuimarisha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu 

 
Taasisi ya Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu iliendelea na kazi ya kusimamia 

rasilimali za bahari na pwani ili kuhakikisha kuwa matumizi endelevu ya rasilimali 
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za bahari na mwambao yanafanyika. Katika kipindi hicho yafuatayo 

yametekelezwa:- 

 
(i) Kukuza uelewa na utalii wa kimazingira (utalii ikolojia – eco-tourism) 

kwa wananchi kuhusu dhana ya  uhifadhi wa bahari na maeneo ya 

fukwe.  

 
Mafunzo ya uhifadhi bora wa bahari na maeneo ya pwani yalitolewa kwa 

wananchi waishio ndani na nje ya maeneo yaliyohifadhiwa. Takriban jumla ya 

wananchi wapato 12,000 walipata mafunzo. Aidha, nyenzo mbalimbali za 

kujenga ufahamu juu ya uhifadhi yakiwepo majarida na vipeperushi, viliandaliwa 
na kusambazwa kwa wananchi.  Jumla ya vipeperushi 35,500 vilitengenezwa.  

Vipindi 25 vya redio na runinga viliandaliwa na kurushwa hewani.  Pia, Taasisi 

imeshiriki  maonyesho matano ya  ndani na onyesho moja la utalii la kimataifa  

la Indaba huko Afrika ya kusini. 
 

(ii) Kuwezesha shughuli mbadala ili kupunguza utegemezi kwenye 

shughuli za uvuvi. 

 
Juhudi za kupunguza kasi ya uharibifu wa rasilimali za bahari ziliendelea 

kuimarishwa kupitia mpango wa ubadilishanaji wa zana haribifu kwa zana bora 

na pia kwa kuwezesha shughuli mbadala.  Jumla ya wananchi 850 waliwezeshwa 

kufanya shughuli mbadala na pia kupewa zana bora za uvuvi.  Shughuli mbadala 

zilizofanyika ni pamoja na ufugaji nyuki, ufugaji samaki na kaa, ukulima wa 
mwani, ukulima wa mboga mboga, utalii ulio rafiki na mazingira, utengenezaji 

wa batiki na ususi.  

  

(iii) Kuendelea kutenga maeneo ya uhifadhi. 
 

Eneo moja  la  mwambao wa Tanga limetangazwa kuwa Hifadhi mpya ya 

Silikanti tangu Agosti 2009. Jumla ya visiwa sita (6) vilitengwa na kutangazwa 

kuwa Maeneo Tengefu.  Visiwa hivyo ni pamoja na Sinda, Kendwa na Makatube 
vilivyoko Dar es Salaam na Nyororo, Mbarakuni na Shungimbili vilivyoko kwenye 

ukanda wa bahari Mafia na kuyafanya maeneo ya aina hiyo kuwa kumi na moja.  

Taarifa muhimu (biophysical and social economics surveys) zimekusanywa ili 

kutumika katika uandaaji wa mipango ya jumla ya usimamizi wa maeneo hayo. 
 

Juhudi zinafanyika za kuanzisha Hifadhi ya Bahari ya tatu kwenye Mwambao wa 

Tanga itakayohifadhi samaki aina ya Silikanti na viumbe wengine wa baharini. 

Majadiliano na wadau wa maeneo hayo kwa kupitia mikutano ya hadhara  
yamefanyika  na wadau wa eneo hilo wameridhia ili eneo hilo kuwa Tengefu. 
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Taarifa za kisayansi zimepatikana zitakazowezesha mchakato wa kulitangaza 

eneo hilo kuwa hifadhi. Pia tumeainisha visiwa vingine 4 vya Ulenge, Kwale, 
Mwewe na Kirui vilivyoko Kaskazini ya mji wa Tanga kuwa Maeneo Tengefu. 

Tayari tumechukua alama za mipaka ya visiwa hivyo zitakazowezesha maandalizi 

ya andiko litakalovitenga kisheria kuwa maeneo yaliyohifadhi (gazzettment 

notice).  
 

(iv) Kufanya mapitio ya Sheria iliyoanzisha Hifadhi za Bahari na     

Maeneo Tengefu 

 
Mchakato wa kuimarisha Taasisi kutoka kwenye muundo wa sasa ambao 

unakanganya na kuweka muundo unaoeleweka wa kuwa Taasisi inayojitegemea 

moja kwa moja kimadaraka unafanyika. Hii inahusisha kufanya marejeo ya 

Sheria Na. 29 ya mwaka 1994 iliyoanzisha Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu. 
Kazi ya kufanya marejeo ya Sheria imeanza na inatarajiwa kumalizika mwishoni 

mwa mwaka huu.  

 

Taasisi pia imeweza kuandaa machapisho ya Kanuni mbali mbali za Hifadhi za 
Bahari na maeneo Tengefu kwa ajili ya kuwezesha Mipango ya Ujumla ya 

usimamzi wa Hifadhi za Bahari na maeneo tengefu ili uweze kufanya kazi 

kisheria.  

 

(iv)  Kuendeleza mpango wa kubadilishana zana haribifu kwa zana   
bora za uvuvi endelevu ili kupunguza kasi ya uharibifu wa 

rasilimali za bahari.   

 

Wananchi 654  wanaoishi ndani ya maeneo ya hifadhi wamefaidika na mpango 
huo ambapo wamepatiwa mashine za kupachika 12, masanduku 4 ya barafu (ice 

boxes) kwa ajili ya kuhifadhia samaki, nyavu za jarife vipande 1,214 pamoja na 

maboti 10. Boti na mashine zilizotolewa zinawawezesha wavuvi kuvua kwenye 

maji ya kina kirefu na hivyo kupunguza nguvu ya uvuvi kwenye Bahari ya Ndani 
(Territorial waters).  

 

Kuendeleza uhifadhi shirikishi kwenye maeneo tengefu ya Bongoyo, Mbudya na 

Sinda ambapo jumla ya vikundi vitatu vya wanajamii vyenye walinzi 40 wa 
rasilimali za bahari na mwambao vimeanzishwa. Vikundi hivi vimepatiwa boti na 

injini kufanya doria kudhibiti uvuvi haribifu.  
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3.2.6 Mafunzo ya Wataalam na Wavuvi 

 

Mafunzo ya wataalam wa uvuvi yameendelea kutolewa katika Vyuo vya Uvuvi vya 
Mbegani na Nyegezi. Katika kipindi cha miaka minne wanafunzi waliodahiliwa ni 

780 na waliohitimu ni 432. Katika kipindi hicho, wanafunzi waliodahiliwa na vyuo 

iliongezeka kutoka 110 hadi kufikia 293.   

 
Wataalam wa ugani waliopo ni 540, ikilinganishwa na mahitaji ya wagani 

16,000. Aidha, mafuzo yameendelea kutolewa kwa wamiliki wa viwanda vya 

kuchakata mazao ya uvuvi 124 katika ukanda wa Ziwa Victoriana wafanya 

biashara 430 katika wilaya za Rufiji, Kilwa na Mafia juu ya usafirishaji, uchakataji 
na uhifadhi bora wa mazao ya uvuvi. 

 

Elimu ya kazi mbadala ili kupunguza utegemezi kwenye uvuvi ilitolewa kuhusu 

ufugaji nyuki kwa wanajamii 160, ufugaji wa samaki wanavijiji 156, ufugaji wa 
kuku kwa wanajamii 70 na ukulima wa mwani kwa wanjamii 80. Wanajamii 

waliwezeshwa kufanya shughuli hizo. Pia, mafunzo ya utalii rafiki wa mazingira 

yalitolewa kwa wanavijiji 55 wanajighulisha na shughuli za utalii.  

 
Nyenzo za kuwezesha elimu ya mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali za 

bahari ziliandaliwa. Jumla ya vipeperushi 40,300 na vipindi 50 vya redio na 20 

vya luninga vilitengenezwa na kurushwa hewani. Pia, elimu dhidi ya uvuvi 

haramu na athari zake ilitolewa kwa wavuvi mkoani Tanga na viongozi wapatao 

2,655 nao walihamasishwa kusimamia uanzishwaji wa BMUs kwenye maeneo 
yao. 

 
3.2.7 Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani 

(Marine and Coastal Environment Management Project - MACEMP) 

  

Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Bahari na Ukanda wa Pwani  unaofadhiliwa 

na Benki ya Dunia unatekelezwa katika visiwa vya Unguja na Pemba kwa upande 

wa Zanzibar na kwa upande wa Tanzania Bara unatekelezwa katika Halmashauri 
16 katika Wilaya zote 14 za ukanda wa Pwani kwa kipindi cha miaka 6 kuanzia 

Desemba 2005 hadi Desemba 2011. Kwa upande wa Tanzania Bara, Mradi 

ulitengewa kiasi cha Dola za Kimarekani millioni 35 kwa kipindi cha miaka 6. 

Tangu utekelezaji wa Mradi uanze hadi kufikia December, 2009 jumla ya Dola za 
Kimarekani milioni 18.96, sawa na asilimia 54 ya fedha zote 

zimekwishatumika.  Hadi sasa, Mradi wa MACEMP umetekeleza majukumu yake 

kama ifuatavyo:  
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(i) Kuwezesha kuanzishwa kwa Mamlaka ya Kusimamia Shughuli za 
Uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

 

• Sheria Na. 6 ya mwaka 2007 ya Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi katika 

Bahari Kuu (Deep Sea Fishing Authority) imetungwa na Kanuni zake za 
mwaka 2009; 

• Kuteuliwa kwa Timu ya mpito ya watekelezaji wa Mamlaka; 

• Kuteuliwa kwa  Mtendaji Mkuu (Mkurugenzi Mkuu) wa mamlaka, 

• Kuwezesha uendeshaji wa doria za anga na baharini  katika eneo la 
Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu, kwa kushirikiana na vyombo vingine 

vya dola (Jeshi la Majini na Askari Polisi wanamaji). Kukamatwa kwa 

chombo cha uvuvi haramu  MV. TAWARIQ 1 (Bou Young) ni mojawapo 
ya matokeo ya doria za Mamlaka kwa kutumia Meli ya SARABATMAN 

inayomilikiwa na Serikali ya Africa Kusini. Kesi bado ipo Mahakamani; 

• Kuwezesha kuwekwa kwa Mfumo wa kudhibiti meli za kigeni (the Vessel 
Monitoring System) zinazovua katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu. 

Mtambo wa Mfumo huu sasa umehamishiwa Zanzibar yalipo Makao 

Makuu ya  Mamlaka; na 

• Kuwezesha viongozi na watalaam wa Wizara kushiriki katika 

mazungumzo na taasisi mbalimbali kikanda na kimataifa ili kujadili 

mikakati ya uvuvi endelevu.  
 

(ii) Kuwezesha uendeshaji wa doria za nchi kavu na baharini, kwa 
lengo la kudhibiti uvuvi na shughuli haramu zinazoathiri rasilimali 

ya uvuvi, pamoja na mazingira yake 

 

• Jumla ya watumishi 107 walipatiwa mafunzo ya udhibiti na doria chini ya 

ufadhili wa Mradi wa MACEMP, na 

• Kuwezesha kufanyika kwa mikutano mbalimbali ya kufahamisha wadau 

juu matakwa ya Sheria ya Uvuvi na Kanuni zake, pamoja na athari za 

uvuvi haramu. 
 

(iii) Kuimarisha usimamizi wa eneo la bahari ya ndani na ya kitaifa kwa 
kuwezesha ushiriki wa jamii zinazoishi katika maeneo hayo 

 

• Kuwezesha Halmashauri lengwa kusimamia na kuratibu utekelezaji wa 
shughuli za Mradi katika ngazi ya Halmashauri;  

• Kusaidia Taasisi ya Utafiti ya Uvuvi (TAFIRI) kufanya tathmini ya wingi na 
aina ya samaki katika maji ya kitaifa na ndani. Taarifa za kitafiti 
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zinaonyesha kuwa nguvu ya uvuvi inaongezeka kwa kasi mwaka hadi 

mwaka na kwamba rasilimali ya uvuvi inaendelea kupungua; na 

•  Mradi umesaidia kuhamasishwa kwa jamii za wavuvi kuunda vikundi vya 
ulinzi wa rasilimali za uvuvi (“Beach Management Unit” - BMUs) katika 

Halmashauri za mwambao wa Pwani. Jumla ya vijiji 177 vilihamasishwa 
kuanzisha vikundi hivyo. Mchakato wa kuunda vikundi katika Halmashauri 

hizi upo katika hatua mbalimbali. 

 

(iv) Kuwezesha utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi timilifu wa 
Mazingira ya Pwani  (Integrated Coastal Management Strategy - ICM)  

 

• Kupitia Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Mradi 

umejenga uwezo wa jamii katika suala la usimamizi timilifu wa mazingira 
ya pwani na bahari kwa kutoa mafunzo,  ambapo jumla ya viongozi 

1,359 wakiwemo madiwani, watendaji wa kata na vijiji walishiriki, 

• Kutokana na mafunzo haya halmshauri zote 16 za mwambao wa pwani 
zipo katika hatua tofauti tofauti za mchakato wa kuandaa Mipango ya 

Usimamizi Timilifu wa Mazingira ya Pwani (ICM Plans). Mipango hii 

itawezesha halmashauri kuweka mipango ya uwiano wa matumizi ya 

rasilimali za pwani.  

• Watumishi 72 wakiwemo madiwani na watumishi wa halmashauri kutoka 

Halmashauri za mwambao wa Bahari walipewa mafunzo ya Tathmini ya 
Athari za Mazingira (Enviromental Impact Assessment - EIA) zinazoweza 

kujitokeza kutokana na shughuli za uchumi na kijamii zinazoendeshwa 

katika maeneo haya. Mafunzo haya yamewajengea uwezo wa kufanya 

tathmini za mazingira kwenye miradi midogo midogo ya kiuchumi na 
kijamii zinazofanyika katika maeneo yao. 

 

(v) Usimamizi wa Malikale na ukarabati wa magofu 
 

• Mradi umewezesha wananchi wa mwambao wa pwani kushiriki kikamilifu 
kwenye  ulinzi na usimamizi wa malikale, yakiwemo maeneo ya kihistoria 

kama vile magofu, ili yatumike kuinua kipato cha wananchi kupitia 

kuvutia watalii. Maeneo yote yenye utajiri wa malikale yametambuliwa, 
na baadhi ya magofu muhimu yanayoweza kuwaletea wananchi kipato, 

yanafanyiwa ukarabati kwa kuzingatia sheria. Baadhi ya magofu yapo 

katika maeneo ya Kilwa (Kilwa kisiwani), Mafia Archipelago na Rufiji.   

• Katika maeno hayo, Mradi umewezesha kufanyika kwa utafiti wa maarifa 
asilia (indigeneous knowledge), ambayo ni muhimu katika kuweka 

mipango ya usimamizi na matumizi endelevu ya rasilimali za baharini na 
pwani, zikiwemo mali kale, mikoko, matumbawe na rasilimali za uvuvi.  
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(vi) Kuanzisha, kuimarisha na kuendeleza Maeneo Tengefu  
 

• Kuwezesha uanzishaji wa maeneo mengi zaidi ya hifadhi za bahari kwa 
lengo la kuimarisha uhifadhi wa rasilimali katika maeneo muhimu.  Mradi 

umewezesha kuendelezwa kwa hifadhi mbili za bahari, ambazo ni Hifadhi 
ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia (the Mafia Island Marine Park (MIMP), na 

Hifadhi ya Ghuba ya Mnazi Bay katika Maingilio ya Mto Ruvuma 

inayojulikana kama “the Mnazi Bay Ruvuma Estuary Marine Park 

(MBREMP)”. 
 

• Maeneo mengine tengefu ambayo yanasimamiawa na Taasisi ya Hifadhi 

za Bahari na Maeneo Tengefu (Marine Parks and Reserve Unit - MPRU) ni 
visiwa vodogovidogo vilivyoko maeneo ya Dar es salam, ambavyo ni 

Mbudya, Bongoyo, Sinda, Makatube (inner and outer), Pangavini na 

Kendwa. Maeneo mengine tengefu ni Maziwe (Pangani), Visiwa vya 

Nyororo, Shungimbili na Mbarakuni vilivyopo katika kisiwa cha Mafia. 
Kupitia MPRU, Mradi wa MACEMP umewezesha kufanyika kwa shughuli 

mbalimbali katika hifadhi za Bahari na maeneo tengefu kama ifuatavyo: 

 

� Kuanzishwa kwa Hifadhi mpya ya Bahari inayojulikana kama “the 
Coelacanth Marine Protected Area” iliyopo Mkoa wa Tanga. Hifadhi 

hii ni maalum kwa kuonekana kwa wingi kwa “Coelacanth” au kwa 

Kiswahili ‘’Silikanti’. Eneo hili, ni kivutio kikubwa kwa watalii, 

wanasayansi na wana harakati wa hifadhi duniani kote; 
 

� Kufanya doria mbalimbali katika maeneo  ya hifadhi;  

 

� Mpango wa kubadilisha zana za uvuvi rafiki wa mazingira na zana 
haribifu (the Gear exchange Programme), ili kuwahamasisha wavuvi 

kuachana na uvuvi haramu na kushiriki kikamilifu kwenye shughuli 

za usimamizi wa rasilimali na mazingira yake ulitumia jumla ya 

shilingi 64,500,000 na jumla ya wananchi 217 walifaidika;   

 
� Mradi wa MACEMP umewezesha ujenzi wa ofisi ya Hifadhi ya Ghuba 

ya Mnazi bay na Maingilio ya Mto Ruvuma Mkoani Mtwara katika 

eneo la Ruvula Peninsula. Jengo hilo limekamilika mwezi Oktoba 

2009;  
 

� Mradi unawezesha ujenzi wa ofisi ndogo ya utafiti wa viumbe 

baharini katika Wilaya ya Mafia.  
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(vii)  Kuwezesha jamii za Pwani kuibua na kusimamia miradi  midogo  

 

Mradi unatoa fursa kwa jamii za pwani kuibua, kutekeleza na kusimamia miradi 

midogo midogo inayolenga kuboresha maisha yao na kuweka mfumo-ikolojia 

ambao ni endelevu. Jumla ya miradi midogo midogo 403 ya wananchi 
imekwishapatiwa jumla ya shilingi 5,694,086,419 kwa ajili ya kuwezesha 

utekelezaji wake. Mchanganuo wa miradi hiyo kwa kila Halmashauri ni kama 

ifuatavyo: 

 
Na. Wilaya Idadi ya 

miradi 
Thamani Tsh Idadi ya watu Jumla 

ya watu Me Ke 

1. Halmashauri ya Jiji la 
Tanga  

30 463,474,275 280 244 524 

2. Muheza 10 123,828,100 112 56 168 

3. Mkinga 28 427,073,960 251 257 508 

4. Pangani 24 343,098,751 256 143 399 

5. Mkuranga 16 258,101,580 131 106 237 

6. Mafia 56 567,300,560 439 218 657 

7. Kilwa 63 858,961,510 581 389 970 

8. Rufiji 62 757,932,395 759 412 1171 

9. Lindi mjini 9 143,265,528 176 66 242 

10. Lindi vijijini 19 319,070,125 286 139 425 

11. Mtwara Mikindani 16 230,492,400 169 162 331 

12. Mtwara vijijini 15 201,386,375 217 145 362 

13. Bagamoyo 39 758,597,620 446 202 648 

14. Manispaa ya Kinondoni  9 117,102,920 64 66 130 

15. Manispaa ya Ilala  7 124,400,320 112 3 115 

 Jumla 403 5,694,086,419 4,279 2,608 6,887 

 

(viii) Kuwezesha vikundi vya kijamii vya kusimamia mazingira na     
baioanuwai, kupitia fedha za msaada wa Shirika la Mazingira 
Duniani (GEF) 

 

Katika msukumo wa kuongeza ari ya wananchi wanaojihusisha na miradi ya 
kuhifadhi mazingira, Mradi unatoa fedha za kuwezesha vikundi vya kijamii 

kusimamia kwa nguvu zaidi uendelevu wa baioanuwai, pamoja na mazingira 

yake. Walengwa wakuu wa eneo hili ni vikundi mbalimbali vyenye 

kujishughulisha na utunzaji na uhifadhi wa mazingira ya bahari na Ukanda wa 
Pwani. Jumla ya miradi 33 yenye thamani ya shilingi 158,609,000 imekwisha 

idhinishwa kupatiwa fedha kutoka katika Halmashauri za Temeke (6), Pangani 

(10), Muheza (3), Kinondoni (6), Ilala (1), na Jiji la Tanga (7).  
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(ix) Kuwezesha mashirikiano ya kibiashara kati ya vikundi vya kijamii 
na Sekta binafsi  

 

Lengo la kuunganisha makundi haya mawili ni kuwezesha uzoefu wa sekta 
binafsi kutumika katika kuinua ufanisi wa shughuli za vikundi vya kijamii, ili 

mwananchi aweze kuboresha kipato chake kutokana na kuuza mazao bora zaidi, 

kwa wingi zaidi na kwa bei yenye tija. Katika kutekeleza hili, Mradi wa MACEMP 

uliingia makubaliano na kampuni mbili (SEMMA na Nyamwese Ltd.), kwa ajili ya 
kuboresha uzalishaji wa mwani  katika kijiji cha Kijiru – Wilayani Mkinga, Tanga 

(SEMMA)  na kijiji cha Jibondo Mafia (Nyamwese Ltd).  

 

(x) Kuwezesha upashanaji habari za utekelezaji wa Mradi kwa wadau, 
kwa kuandaa na kusambaza makala mbalimbali 

 

• Mradi uliendesha semina za viongozi katika ngazi ya wilaya kwa 

kuwahusisha viongozi wa wilaya, madiwani, wakuu wa Idara kabla ya 
shughuli za mradi kuanza kutekelezwa. Aidha, kila wilaya iliendesha 

semina za utambulisho wa Mradi katika ngazi ya Kata na vijiji. 

• Mradi unawezesha maandalizi na usambazaji wa vipeperushi mbalimbali 
vya maelezo ya Mradi kwa wadau wa ngazi zote. Aidha, njia ya redio na 

televisheni pia hutumika kutangaza habari za meaendeleo ya utekelezaji 

wa shughuli za Mradi. Aidha, Mradi hufadhili utengenezaji na usambazaji 
wa fulana na kofia zenye kubeba ujumbe wa MACEMP kwa ajili ya 

kufahamisha maendeleo ya utekelezaji wa kazi za Mradi kwa wadau, 

• Mradi unafadhili ushiriki wa wadau na watekelezaji wake katika sherehe 
mbalimbali za kitaifa kwa mfano: Siku ya utumishi wa Umma zilizofanyika, 

sikukukuu za nane nane, Siku ya Mazingira na nyingine nyingi. 

 

(xi) Kuwezesha utoaji wa huduma mbambali za kitaalam/ushauri, 
ununuzi wa vifaa vya mradi, pamoja na ujenzi wa miundombinu  

 

Huduma hizo ni pamoja na ununuzi wa vifaa, zikiwemo samani za ofisi, 

kompyuta, printa, scanner, vyombo vya usafiri (magari, pikipiki, baiskeli, boti) na 

vifaa vya ofisi. Aidha, Mradi unawezesha pia kazi za ujenzi zifuatazo: jengo la 
Idara ya Uvuvi (‘’Mvuvi House’’), ujenzi wa vituo vya biashara vya jamii 

(Community Business Centres) katika wilaya tatu za Kilwa, Mafia na Rufiji, 

kuwezesha uboreshaji wa mialo “fish landing sites” katika wilaya tatu za mfano, 

pamoja na kuwezesha ukarabati na uhifadhi wa malikale chini ya Idara ya 

Malikale (Antiquities Division). 
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3.3 Maeneo ya Mtambuka 

 

3.3.1 Sera na Sheria mbalimbali 
 

(i)  Sera ya Taifa ya Mifugo 

 

Sera ya Taifa ya Mifugo imeandaliwa na imepitishwa na Serikali tarehe 12 
Desemba, 2006. Hadi sasa, jumla ya nakala 5,000 ya sera hiyo katika lugha ya 

Kiingereza na Kiswahili zimesambazwa kwa wadau, ikiwa ni pamoja na kutoa 

elimu. Waraka wa kuwasilisha rasimu ya mwisho ya Mkakati wa Kutekeleza Sera 

ya Taifa ya Mifugo (Livestock Sector Development Strategy) umeandaliwa na 
kuwasilishwa Baraza la Mawaziri kwa hatua zaidi. 

 

(ii) Mapitio ya Sera ya Taifa ya Uvuvi ya Mwaka 1997 

 
Rasimu ya mwisho ya mapitio ya Sera ya Taifa ya Uvuvi ya mwaka 1997 

imekamilika na Waraka wa Baraza la Mawaziri wa kuiwasilisha Serikalini 

umeandaliwa. Aidha, Hadidu za Rejea za kuandaa Mkakati wa kutekeleza Sera ya 

Taifa ya Uvuvi zimeandaliwa na kazi ya kuandaa mkakati huo inaendelea. 
 

(iii) Sheria  mbalimbali za Sekta za Mifugo na Uvuvi 

 

(a) Sheria zilizokamilika na kutumika ni: 

 

• Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006; 

• Sheria ya Usimamizi wa Uvuvi wa Bahari Kuu (Deep Sea Fishing Authority 
Act)  Na. 6 ya mwaka 2007; 

• Sheria ya Biashara ya Ngozi (Hides, Skins na Leather Trade Act) Na. 18 
ya mwaka 2008; na  

• Sheria ya Ustawi wa Wanyama (Animal Welfare Act) Na. 19 ya 2008.  
 

(b) Mapendekezo ya kutungwa Sheria za Maeneo ya Malisho na Rasilimali za 
Vyakula vya Mifugo (The Grazing Land and Animal Feed Resources Act) na 
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo (The Livestock Identification, 
Registration and Traceability Act) yamepitishwa na Baraza la Mawaziri mwezi 

Julai, 2009. Maandalizi ya Miswada ya Sheria yanakamilishwa kwa kushirikiana 

na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Miswada hiyo inatarajiwa kusomwa 
mara ya kwanza kwenye Bunge la mwezi Aprili 2010. 
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(iv) Sheria nyingine na Kanuni zinazoandaliwa 

 

Wizara kwa kushirikiana na wadau imekamilisha rasimu za mapendekezo ya 
kutunga sheria mbili (2) ambazo ni:  

 

•  Sheria ya kuanzishwa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Mifugo (The 
National Livestock Research Institute Act);  

•  Sheria ya kuanzishwa Maabara Kuu ya Mifugo (The Central Veterinary 
Laboratory Act). 

 

Wizara kwa kushirikiana na wadau wengine inaendelea kuandaa na kufanya 
mapitio ya sheria zifuatazo:- 

 

(i) Rasimu ya awali ya Sheria ya Uzalishajii wa Mbari Bora ya Wanyama 

(Animal Breeding Act) ya mwaka 2009 imekamilika na itajadiliwa na 
wadau. 

(ii) Rasimu ya kwanza ya mapitio ya Sheria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo 

Tengefu (Marine Parks and Reserves Authority Act) Na. 29 ya mwaka 1994  

imekamilika na  itajadiliwa na wadau hivi karibuni. 

(iii) Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi (Tanzania Fisheries Research Institute 
Act) Na. 6 ya mwaka 1980.imefanyiwa mapitio na rasimu ya kwanza 

imeandaliwa na itajadiliwa na wadau hivi karibuni. 

 

Aidha, Wizara kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Mifugo na Mazingira ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imekamilisha kuandaa Kanuni za kutekeleza 

Sheria ya Usimamizi wa Uvuvi wa Bahari Kuu (Deep Sea Fishing Authority Act) 
Na. 6 ya mwaka 2007 na kuanza kutumika kwa kupewa GN. 48 ya 2009. Kanuni 

nyingine zilizoandaliwa ni pamoja na:- 
 

• Kanuni 8 zimeandaliwa chini ya Sheria ya Veterinari Na. 16 ya mwaka 
2003 (3) na Sheria ya Magonjwa ya Mifugo Na. 17 ya mwaka 2003 (5). 

• Kanuni za Uvuvi Fisheries Regulations, 2009 zilikamilishwa kwa GN. 308 
ya 2009. 

• Rasimu ya Kanuni 6 za Sheria ya Ngozi Na. 18 ya mwaka 2008 

zimeandaliwa na kuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

• Rasimu ya Kanuni 4 za Sheria ya Ustawi wa Wanyama Na. 19 ya 

mwaka 2008 zimeandaliwa na kuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. 

• Rasimu ya Kanuni za Utotoaji Vifaranga (Hatcheries Regulations) na 
Uhimilishaji (Artificial Insemination) zimeandaliwa chini ya sheria ya 
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Magonjwa ya Mifugo na kuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

• Rasimu ya Kanuni 6 chini ya Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 
na Kanuni 2 chini ya Sheria ya Maziwa Na. 8 ya mwaka 2004 

zimeandaliwa katika ngazi ya Wizara. Rasimu hizi zitawasilishwa kwa 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali mwezi Februari, 2010. 

 

3.3.2 Maendeleo ya Rasilimali Watu 

 
(i) Maendeleo ya Watumishi  

 

Wizara kwa sasa ina jumla ya watumishi 1,869 wa kada mbalimbali. Jumla ya 

watumishi 771 wamepandishwa vyeo. Aidha, jumla ya watumishi 648 
wameajiriwa katika kipindi hicho. 

 

(ii) Masuala ya Jinsia  

 
Wizara imeimarisha dawati la jinsia kwa kulipatia vitendea kazi. Kamati ya Jinsia 

ya Wizara imeundwa na kupatiwa mafunzo ili kuboresha utekelezaji wa 

majukumu yake. Vilevile, viashiria vitakavyotumika katika kufuatilia na kupima 

mafanikio ya jinsia ndani ya Wizara vimepitiwa na kuboreshwa. 

 
(iii) Vita Dhidi ya Rushwa 

 

Wizara iliendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Kupambana na Rushwa katika 

maeneo ya ununuzi, ajira na utoaji huduma. Katika juhudi hizo Wizara ilizingatia 
Sheria ya Ununuzi ya mwaka 2004. Aidha, Ajira ilifanyika kwa mujibu wa Waraka 

wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa 2004 na nafasi za kazi zilitangazwa na kujazwa 

kwa ushindani ulio wazi kwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 

mwaka 2002.  
 

(iv) Mapambano Dhidi ya UKIMWI 

 

Wizara imeendelea kushirikiana na Tume ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI 
(TACAIDS) katika kupunguza kuenea kwa UKIMWI kwa kutoa mafunzo kwa 

watumishi na kununua na kusambaza “condoms” katika ofisi na sehemu 

mbalimbali.  Aidha, Wizara iliendelea kuhamasisha watumishi kupima afya zao 

kwa hiari kupitia vikao vya wafanyakazi wote, Baraza la Wafanyakazi na mafunzo 
maalum. Vilevile, Wizara imetoa posho ya lishe kwa watumishi 3 wanaoishi na 

virusi vya UKIMWI kwa mujibu wa Waraka wa Watumishi wa Umma Na 2. wa 

mwaka 2006. 
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(v) Habari, Elimu na Mawasiliano  

 
Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano kimeimarishwa na Rasimu ya Mkakati 

wa Mawasiliano wa Wizara unaandaliwa. Katika kipindi hicho Kitengo 

kimefanikiwa kutoa nakala 11,000 za jarida la Wizara lenye maelezo kuhusu 

maendeleo ya sekta za mifugo na uvuvi na nakala 22,000 za kalenda za Wizara 
ziliandaliwa na kusambazwa. Wizara imeanzisha mtandao wake wenye anuani ya 

www.mifugo_uvuvi.go.tz na unatumika. 
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4.0 HITIMISHO 

 

Pamoja na mafanikio yaliyoainishwa katika Sekta za Mifugo na Uvuvi, sekta hizi 
bado zinakabiliwa na changamoto mbalimbali, ambazo ni pamoja na: 

  

(i) Gharama kubwa za pembejeo za mifugo na uvuvi zikiwemo dawa za 

kuogeshea mifugo na zana za uvuvi.  
 

(ii) Uhaba wa maeneo ya ufugaji na miundombinu muhimu ya mifugo na 

uvuvi. 

 
(iii) Uwekezaji mdogo wa sekta binafsi katika sekta ya mifugo na uvuvi. 

 

(iv) Kuwepo kwa magonjwa mbalimbali ya mifugo na tishio la ugonjwa wa 

Mafua Makali ya Ndege.  
 

(v) Uhaba wa viwanda vya kusindika mazao ya mifugo na uhifadhi wa 

samaki na mazao ya uvuvi. 

 
(vi) Kutokuwepo kwa taasisi za mikopo zenye masharti nafuu kwa wafugaji 

na wavuvi  

 

(vii) Tija ndogo katika uzalishaji wa mifugo hasa ya asili. 

 
(viii) Kuendelea kuwapo kwa uvunaji na matumizi ya rasilimali za uvuvi 

yasiyoendelevu, ikiwa ni pamoja na kuibiwa samaki kunakofanywa na 

meli za kigeni katika Bahari (EEZ). 

 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi ikishirikiana na wadau wengine wa 

sekta itaendeleza juhudi zake za kuendeleza Sekta za Mifugo na Uvuvi kwa 

kuwawezesha wafugaji na wavuvi kuwa na ufugaji bora na uvuvi endelevu 

utakaoongeza uzalishaji na tija kwa lengo la kuongeza mapato yao na pato la 
Taifa kwa ujumla. 

 

 

                          


