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MAAZIMIO YA MKUTANO WA WADAU WA SEKTA YA UVUVI 
ULIYOFANYIKA KWENYE UKUMBI WA CHUO CHA BENKI KUU, 

MWANZA KUANZIA TAREHE 16–18 DESEMBA, 2009 
 

UTANGULIZI 

 
Tanzania inamiliki maeneo makubwa ya maji ambamo rasilimali za uvuvi hupatikana kwa 
wingi. Maeneo hayo ni pamoja na Ziwa Vctoria, Ziwa Tanganyika Ziwa Nyasa, Mabwawa 
(Nyumba ya Mungu, Mtera na mengine mengi ya asili), mito (Rufiji, Ruvu, Kilombero n.k.), 
malambo na maeneo oevu ambayo yana fursa kubwa ya uvuvi hapa nchini. Aidha, kuna 
Bahari ya Hindi ambayo ina maeneo mawili ya Bahari ya Taifa (Territorial Sea) na Ukanda wa 
Uchumi wa Bahari (Exclusive Economic Zone - EEZ).   
 
Sekta ya uvuvi inatoa mchango mkubwa katika kuwapatia wanachi ajira, lishe, kipato, na 
kuingizia nchi fedha za kigeni. Uvuvi nchini huendeshwa na wavuvi wadogo takriban 200,000 
ambao huvua asilimia zaidi ya 90 ya samaki wote wanaovuliwa nchini. Zaidi ya wananchi 
4,000,000 hujishughulisha na kujikimu kutokana na shughuli zinazoendana na uvuvi hapa 
nchini.  
 
Takwimu za mwaka 2008 zinaonyesha kuwa sekta ya uvuvi ilikua kwa kiwango cha asilimia 5 
na kuchangia kwenye Pato la Taifa (GDP) kwa asilimia 1.2 ikilinganishwa na mwaka 2007 
ambapo ukuaji wa sekta ulikuwa asilimia 4.5 na mchango katika pato la Taifa asilimia 1.3. 
Aidha, katika kipindi hicho, jumla ya tani 324,821 za samaki zilivuliwa zikiwa na thamani ya 
takriban Shilingi bilioni 371.4 ikilinganishwa na tani 327,845 zilizovuliwa mwaka 2007 
zikiwa na thamani ya Shilingi bilioni 292. Vilevile, katika mwaka 2008, jumla ya tani 51,426 
za mazao ya uvuvi na samaki wa mapambo waliuzwa nje ya nchi kwa thamani ya Dola za 
Kimarekani 174.4 milioni.  
 
Usimamizi wa rasilimali za uvuvi hufanyika kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Uvuvi ya mwaka 
1997 na Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2009. Hata hivyo, 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi unakabiliwa na tatizo sugu la uvuvi haramu unaondeshwa 
na baadhi ya wavuvi pasipo kuzingatia Sheria na Kanuni zilizopo.  
 
Uvuvi haramu unaofanyika kwenye maji baridi ni pamoja na uvuvi wa kutumia makokoro, 
nyavu za macho madogo, nyavu za timba (monofilament), kimia (cast net), katuli, mikuki na 
uvuvi wa sumu. Athari kubwa inatokana na kukamata samaki wachanga, huharibu mazalio ya 
samaki, malisho na makulio ya samaki. Aidha, nyavu za macho madogo pia hukamata samaki 
wachanga, wakati nyavu za makila aina ya timba huendelea kuua samaki wakati wote. Pia upo 
uvuvi wa sumu ambao huua samaki pamoja na viumbe wengine na pia huharibu mazingira na 
ni hatari kwa afya za binadamu na viumbe wengine. 
 
Uvuvi haramu unaofanyika katika Bahari ya Hindi ni pamoja na uvuvi wa mabomu, nyavu za 
macho madogo, kokoro, mtando/juya la kojani/juya la kusini, timba, mikuki, sumu, bunduki za 
kwenye maji/mitambo, mchokoo na uzamiaji wa kutumia mitungi ya gesi. Aidha, upo uharibifu 
wa matumbawe unaotokana na uvunaji kwa ajili ya kutengeneza chokaa na ukataji wa 
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mikoko. Uvuvi wa mabomu huharibu matumbawe ambayo ni mazalia, malisho, maficho na 
makazi ya samaki na viumbe. Hali kadhalika, upo uporaji wa rasilimali ya uvuvi, hususan 
katika eneo la EEZ ambao hufanywa na meli za kigeni.  Uvuvi wa mabomu husababisha vifo 
na ulemavu kwa binadamu wanaojihusisha na uvuvi huo. Ifahamike kuwa matumbawe 
huchukua takriban miaka 70 hadi 100 kujijenga upya tena.  
 
Kutokana na uharibifu uliopo katika uvuvi umesababisha kuwepo kwa upungufu mkubwa wa 
rasilimali ya uvuvi, hususan katika Ziwa Victoria ambalo huongoza kwa upatikanaji wa samaki 
aina ya Sangara ambao wamepungua kutoka tani 676,000 mwaka 2006 hadi tani 331,000 
mwaka 2009. Hali hii imetokana na sababu zifuatazo:-  
 

• Ongezeko la kasi ya matumizi ya zana haramu pamoja na ongezeko la idadi ya wavuvi 

kutoka 92,529 mwaka 2000 hadi 105,016 mwaka 2008;  

• Ongezeko la vyombo vya kuvulia samaki kutoka vyombo 30,171 (2000) hadi vyombo 

52,174 (2008); na  

• Ongezeko kubwa la mahitaji ya samaki na mazao yake katika soko la samaki ndani na 

nje ya nchi na hivyo kuwa kichocheo kikubwa cha samaki wachanga kuvuliwa. Kwa 

upande wa Bahari ya Hindi, mathalani rasilimali ya kambamiti imepungua kiasi cha 

kusababisha uvuvi wake kwa meli kubwa kufungwa hadi sasa. Aidha, rasilimali ya 

Kambamiti (Prawns) imepungua kutoka tani 1,320 kwa mwaka 2003 hadi kufikia  

tani  205  mwaka  2007.   

 

Madhara yatokanayo na uvuvi haramu katika Bahari ni pamoja na: 
 

• Kupungua kwa bionuai mfano, samaki aina ya pweza, kambamiti, kambakochi na 
jongoo bahari. Pia, aina nne za makombe (Cypraecassis rufa, Cassis cornuta, Tridac na 
spp); 

• Bahari kuwa jangwa kutokana na uharibifu wa matumbawe, majani bahari, maeneo ya 
mikoko na sakafu ya bahari; na  

• Kumomonyoka fukwe za bahari na uchafuzi wa maji na kuharibu ikolojia kwenye maji. 
 
Kutokana na kukithiri kwa matumizi ya zana haribifu biashara haramu katika uvuvi na 
utoroshaji na uporaji wa rasilimali za uvuvi nchini, Serikali inalazimika kutoa maamuzi 
yatakayonusuru rasilimali zetu kwa ajili ya maendeleo na manufaa ya wananchi na Taifa kwa 
ujumla kwa kutoa tamko lifuatalo ili kulinda rasilimali ya uvuvi kwa ajili ya kizazi cha sasa na 
kijacho. 
 
Azimio:  
Kwa kuzingatia madhara makubwa yatokanayo na uvuvi haramu, Serikali itoe Tamko kuwa 
itachukua hatua kali mara moja kutokomeza uvuvi haramu hapa nchini. Wadau 
wanapendekeza kuwa tamko litolewe na viongozi Wakuu wa Nchi; - Rais/Makamu wa Rais/ 
Waziri Mkuu. 
 
Pamoja na tamko hilo maazimio mengine yaliyotolewa na wajumbe wa Mkutano wa Wadau wa 
Sekta ya Uvuvi ni kama ifuatavyo: 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

1. Kutokomeza  uvuvi  
na biashara 
haramu  

1.1 Viongozi wa Serikali, Vyama vya 
Siasa na Watendaji wote katika 
Serikali Kuu, Mikoa, Halmashauri, 
Serikali za Vijiji, Beach Management 
Units (BMUs) na wadau wa uvuvi 
wahusike kikamilifu katika kudhibiti 
uvuvi na biashara haramu.  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi;  
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa; OWM-
TAMISEMI; Mikoa, Wilaya, Halmashauri, 
Vyama vya Siasa, na wadau wengine. 

1.2. Viongozi pamoja na watumishi 
wa umma wanaojihusisha na uvuvi 
na biashara haramu wachukuliwe 
hatua za kisheria na  kinidhamu.  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma; OWM-TAMISEMI; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi; Wizara ya  
Katiba  na Sheria; Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri na Vyama vya Siasa. 

1.3. Elimu ya uvuvi endelevu itolewe 
kwa wavuvi, wawekezaji, vyombo 
vya dola na wadau wengine.   

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Katiba na Sheria; 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
OWM-TAMISEMI;  Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri, Sekta Binafsi, NGOs na 
BMUs. 

1.4. Utengenezaji, uingizaji na uuzaji 
wa zana haramu za uvuvi udhibitiwe. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Masoko;   Wizara ya Fedha na Uchumi; 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
TRA, Mikoa, Wilaya, Halmashauri, 
Wavuvi na BMUs. 

1.5. Viwanda na maduka yanayouza 
zana za uvuvi yakaguliwe mara kwa 
mara na hatua stahili zichukuliwe. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Masoko; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
TRA, Mikoa, Wilaya na Halmashauri. 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

1.6. Utafiti ufanyike ili kubaini 
kiwango cha athari zinazotokana na 
uvuvi haramu na matokeo 
yarejeshwe kwa jamii na wadau 
wengine.  

2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Mawasiliano, Sayansi 
na Teknolojia,   TAFIRI, COSTECH, Vyuo 
Vikuu, wavuvi na wadau wengine. 

1.7. Mikoa, Wilaya, Halmashauri na 
sekta binafsi ziwe na utaratibu wa 
kuwa na mikutano ya kufanya 
tathmini ya maendeleo ya sekta ya 
uvuvi.  Aidha, taarifa za Mikoa, 
Wilaya na Halmashauri zijumuishe 
masuala ya uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendela 

OWM- TAMISEMI; Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri.   

1.8. Mahakama ziharakishe kutoa 
hukumu za kesi zinazohusu uvuvi na 
biashara haramu ya mazao ya uvuvi. 

2010 - 2011 Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; Mikoa, 
Wilaya, Halmashauri na BMUs. 

1.9. Kiundwe kikosi maalumu cha 
doria kwa ajili ya kulinda wavuvi na 
rasilimali za uvuvi kwenye EEZ na 
maeneo mengine ya uvuvi 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OR- Menejimenti ya Utumishi wa Umma; 
OWM-TAMISEMI; SMZ; Wizara ya Fedha 
na Uchumi; Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi; na Wizara ya Katiba na 
Sheria. 

1.10. Kushirikisha nchi jirani katika 
kudhibiti uvuvi na biashara haramu 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; Wizara ya 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki; Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa; 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
Wizara ya Fedha na Uchumi; Mikoa, 
Wilaya na Halmashauri. 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

2. Huduma za Utafiti, 
Mafunzo na Ugani 

2.1 Serikali iimarishe Taasisi ya 
Utafiti wa Uvuvi (TAFIRI). 

2010-2013 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; na Wizara ya Fedha na Uchumi. 

2.2 Serikali iimarishe na kupanua 
vyuo vya mafunzo ya uvuvi. 

2010 - 2013 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
Vyuo Vikuu; Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi; Wizara ya Kazi, Ajira na 
Maendeleo ya Vijana; Wizara ya 
Mawasilino, Sayansi na Teknolojia. 

2.3. Watumishi wa Ugani wapatiwe 
mafunzo rejea na vitendea kazi, 
ikiwemo vyombo vya usafiri. 

2010 - 2013 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; OWM- TAMISEMI na Halmashauri. 

2.4. Ili kutekeleza azma ya Kilimo 
Kwanza, pale ambapo  kuna uhaba 
wa wataalam wa Sekta ya Uvuvi, 
viongozi na wataalam wa 
halmashauri wapatiwe mafunzo ya 
msingi kuhusu masuala ya uvuvi ili 
waweze kufanya kazi za ugani. 

2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; OWM-TAMISEMI Halmashauri na 
wadau wengine. 

2.5. Wataalam wanaohitimu kwenye 
vyuo vya uvuvi waajiriwe na 
Halmashauri moja kwa moja kama 
ilivyo kwa sekta za kilimo, mifugo, 
elimu na afya.   

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OR- Menejimenti ya Utumishi wa Umma; 
OWM-TAMISEMI; Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; na Halmashauri. 

2.6. Majukumu ya watendaji wa 
Sekta ya Uvuvi ngazi ya Halmashauri 
yazingatiwe kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OWM-TAMISEMI; Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

2.7 Sekretarieti za Mikoa ziunde 
ikama ili ziweze kuajiri wataalamu wa 
uvuvi kwa lengo la kusimamia 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OR- Menejimenti ya Utumishi wa Umma; 
OWM-TAMISEMI; Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; na Mikoa. 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

masuala ya uvuvi katika Mkoa.  

2.8. Mikoa na Wilaya ziwe na 
mipango ya pamoja ya kusimamia 
rasilimali za uvuvi kwenye maeneo ya 
maji wanayochangia katika matumizi 
(Bahari, Maziwa, Mabwawa na Mito). 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Mikoa na Halmashauri husika. 

2.9. Kutokana na umuhimu wa sekta 
ya uvuvi kwa wananchi hususan 
vijijini, Halmashauri zitenge fedha za 
kutosha za kutekeleza huduma za 
ugani. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OWM-TAMISEMI, Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Mikoa na 
Halmashauri. 

3. Kuongeza 
mchango wa Sekta 
ya Uvuvi kwenye 
pato la Taifa 
(GDP) 

3.1. Serikali itenge bajeti itakayokidhi 
mahitaji kwa ajili ya kutekeleza 
mipango ya kuendeleza Sekta ya 
Uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Fedha na Uchumi; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; OWM-
TAMISEMI na Halmashauri. 

3.2. Mfuko wa Kuendeleza Sekta ya 
Uvuvi uanzishwe 

2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Fedha na Uchumi; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; na  
Halmashauri. 

3.3. Mifuko ya fedha iliyopo kwa ajili 
ya maendeleo ya jamii kama TASAF, 
SELF n.k itumike pia kugharamia  
miradi ya uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
OWM-TAMISEMI, Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 
 

3.4. Utalii-ikolojia kwenye maeneo ya 
maji uendelezwe na maeneo mapya 
ya utalii huo yaainishwe, yatengwe 
na yaendelezwe.  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Maliasili na Utalii; 
Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu 
(MPRU). 

3.5. Bandari za Uvuvi zijengwe 
kwenye maeneo yenye sifa kwa 

2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Miundombinu; Wizara ya 
Fedha na Uchumi; Wizara ya Maji na 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

lengo la kutoa huduma kwa wavuvi 
na kuvutia uwekezaji. Miundombinu 
ya kuwezesha bandari hizo ijengwe 
na kuboreshwa. 

Umwagiliaji, Wizara ya Nishati na Madini; 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi; OMR- Mazingira; 
Washirika wa Maendeleo na wawekezaji. 

3.6. Taasisi za fedha zihamasishwe 
kutoa mikopo ya masharti nafuu 
katika kukuza sekta ya uvuvi. 

2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Fedha na Uchumi; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; na 
OWM-TAMISEMI; Wizara ya Viwanda 
Biashara na Masoko; Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

4. Kuzingatia ubora 
na usalama wa 
mazao ya uvuvi. 

4.1 Kuboresha Maabara ya Taifa ya 
Uvuvi Nyegezi na kujenga nyingine 
kwa ukanda wa pwani. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Fedha na Uchumi; na Wizara 
ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi. 

4.2 Kuongeza wataalam wa ukaguzi 
wa mazao ya uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; OWM-TAMISEMI, Mikoa na 
Halmashauri. 

5. 
 
 

Kuboresha maisha 
ya wavuvi 

5.1. Serikali za vijiji kwa kushirikiana 
na Halmashauri zitenge maeneo ya 
shughuli za uvuvi na kuweka huduma 
za msingi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi; Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi; OWM-TAMISEMI, 
Mikoa, Wilaya, Halmashauri, Serikali za 
Vijiji, BMUs na wavuvi. 

5.2. Kuhamasisha uanzishwaji wa 
ushirika wa wavuvi ikiwa ni pamoja 
na kupitia mitandao ya BMUs. Aidha, 
BMU zianzishwe na kuimarishwa nchi 
nzima na zitambuliwe na 
Halmashauri kupitia sheria ndogo 
zitakazotungwa na Halmashauri. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OWM-TAMISEMI, Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika, Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri, BMUs na NGOs. 

5.3. Mialo iboreshwe na iendeshwe 
na BMUs chini ya usimamizi wa 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; OWM- TAMISEMI, Wizara ya 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

Halmashauri. Fedha na Uchumi; Mikoa, Halmashauri, 
BMUs na wadau wengine. 

5.4. Huduma za kibenki zitolewe kwa 
jamii ya wavuvi kwenye maeneo yao 
kwa ajili ya usalama wa fedha zao. 

Wakati wote OWM-TAMISEMI; Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi; Taasisi za fedha. 

5.5. Serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa sekta ya uvuvi iweke 
mazingira ya kuvutia uwekezaji wa 
ndani kwenye sekta ya uvuvi, 
hususan masuala ya kodi, 
miundombinu n.k  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Fedha na Uchumi; Wizara ya 
Viwanda, Biashara na Masoko; Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; TIC na 
TIFPA. 

6. Kuendeleza 
ukuzaji viumbe 
kwenye maji   

6.1. Utafiti ufanyike ili kutambua 
maeneo yanayofaa kwa ajili ya 
ukuzaji viumbe kwenye maji na 
kutambua aina mbalimbali za viumbe 
wanaofaa kufugwa bila kuathiri 
mazingira na kuleta madhara kwa 
jamii. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Maji na Umwagiliaji; 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi; OMR- Mazingira; Vyuo Vikuu, 
NEMC; TAFIRI; Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

6.2. Vituo vya kuzalisha mbegu na 
kutotoa vifaranga vya samaki 
(hatchery) na vitalu vya mbegu za 
mwani viimarishwe na kuanzisha 
vipya. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; TAFIRI, Vyuo Vikuu, Sekta 
Binafsi, Mikoa na Halmashauri. 

6.3. Wawekezaji wahamasishwe 
kutengeneza vyakula bora vya 
samaki kwa ajili ya kuendeleza 
ukuzaji wa viumbe kwenye maji. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika; Wizara ya Viwanda, Biashara 
na Masoko; TIC, TBS na sekta binafsi. 
 

6.4. Mafunzo ya ukuzaji viumbe 
kwenye maji yatolewe ili kujenga 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi, Halmashauri Serikali za Vijiji na 
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Na. HOJA AZIMIO MUDA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

uwezo kwa jamii na kila Halmashauri 
iwe na shamba darasa. 

wakuzaji viumbe kwenye maji. 

6.5. Wawekezaji wahamasishwe 
kuweka miundombinu, hususan maji, 
umeme na barabara kwenye maeneo 
ya ukuzaji viumbe kwenye maji. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OWM-TAMISEMI, Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji; Wizara ya Nishati na Madini; 
Wizara ya Miundombinu; Wizara ya 
Fedha na Uchumi; Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri, na Sekta binafsi. 

6.6. Kuimarisha kilimo na kukuza 
soko la zao la mwani 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Masoko; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
OWM-TAMISEMI, Mikoa, Halmashauri, 
sekta binafsi, NGOs na wakulima. 

7. Upatikanaji wa 
takwimu sahihi za 
Uvuvi 

7.1. Ukusanyaji takwimu katika 
Halmashauri uimarishwe kwa kuajiri 
watumishi wa Sekta ya Uvuvi, na 
kutoa mafunzo kwa wavuvi na wadau 
wengine na kwa kutumia (format) 
iliyopo katika kupanga na kutekeleza 
mipango ya Sekta.  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda Bisahara na 
Masoko; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
TRA, Mikoa,  Halmashauri, BMUs, 
wavuvi, sekta binafsi na wadau wengine. 

7.2. Halmashauri zihakikishe kuwa 
wavuvi wanashusha samaki kwenye 
mialo rasmi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; OWM-TAMISEMI, Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri, Serikali za Vijiji, BMUs, 
wavuvi na wadau wengine. 

8. 
 

Kuimarisha 
biashara ya mazao 
ya uvuvi 

8.1. Wavuvi wahamasishwe kufanya 
biashara ya ushindani moja kwa 
moja na wenye viwanda badala ya 
kutumia mawakala. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi. Wizara ya Fedha na Uchumi, 
Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko, 
Mikoa, Wilaya, Halmashauri, sekta 
binafsi, wavuvi na BMUs. 

8.2. Wafanyabiasha na wavuvi   Kuanzia sasa na Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
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wanatakiwa kuzingatia taratibu, 
masharti na matakwa ya soko.  

kuendelea Uvuvi; Wizara ya Biashara na Masoko; 
Wizara Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa; TBS, Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

8.3. Serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi na hususan wamiliki wa 
viwanda vya kusindika samaki 
iimarishe kiwanja cha Mwanza ili 
ndege kubwa ziweze kutua na 
kubeba mazao ya uvuvi kutoka Ziwa 
Victoria.  

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko; 
Fedha na Uchumi; TRA; Wizara ya 
Miundombinu; Wizara ya Nishati na 
Madini; Wizara ya Maji na Umwagiliaji; 
Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 
Teknolojia; Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi; Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri na sekta binafsi. 

9. Kupunguza 
kiwango cha 
upotevu wa mazao 
ya uvuvi kabla ya 
kumfikia mlaji  

9.1. Wavuvi, wafanyabiashara na 
wenye viwanda vya samaki wapewe 
mafunzo ya kuboresha uchakataji wa 
mazao ya uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wamiliki wa Viwanda vya 
kuchakata mazao ya uvuvi, Mikoa, 
Halmashauri, SIDO, NGOs, TIFPA na 
wadau wengine. 

9.2. Biashara ya samaki wachanga 
katika maeneo mbalimbali 
ikomeshwe. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Masoko; Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi; Wizara ya Katiba na Sheria; TRA, 
Mikoa, Wilaya, Halmashauri, Serikali za 
Vijiji, wavuvi, BMU na wadau wengine. 

10. Matatizo 
yanayokabili 
Maziwa nchini. 

10.1. Serikali ya Tanzania ishirikiane 
na Serikali ya Malawi kutatua tatizo 
la mpaka katika Ziwa Nyasa. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa; Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.  

10.2. Hatua za haraka na za 
makusudi zichukuliwe ili kunusuru 
maziwa, mabwawa na mito 
inayokauka ikiwa ni pamoja na Ziwa 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

OMR- Mazingira, OWM-TAMISEMI, 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi, Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Mikoa, 
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Jipe, Ziwa Manyara na Ziwa Rukwa 
n.k.  

Wilaya, Halmashauri na wadau wengine. 

11. Upatikanaji wa 
zana bora na 
pembejeo za 
uvuvi. 

Serikali itoe ruzuku ya zana bora na 
pembejeo za uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
Wizara ya Viwanda na Biashara, TRA, 
Mikoa, Wilaya na Halmashauri. 

12. Masuala 
mtambuka. 

Mipango ya uendelezaji uvuvi iainishe 
na kujumuisha masuala mtambuka 
ikiwa ni pamoja na masuala ya Jinsia, 
Ukimwi, Mazingira, Mabadiliko ya 
tabia nchi (climate change), 
ukiukwaji wa haki za binadamu 
(unyanyasaji wa kijinsia, kufanyisha 
watoto wadogo kazi). 

2010 na 
kuendelea 

Ofisi ya Makamu wa Rais; OWM-
TAMISEMI, TACAIDS, Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi; NEMC, 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii; 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto; Washirika wa Maendeleo, NGOs, 
Mikoa, Wilaya na Halmashauri. 
 

13. Uimarishaji na 
usimamizi wa 
maeneo ya 
mazalia ya samaki 
na maeneo 
tengefu 

13.1. Maeneo ya mazalia ya samaki 
yatambuliwe, yatangazwe na 
yahifadhiwe. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Maliasili na Utalii; 
TAFIRI, Vyuo Vikuu, Mikoa, Wilaya na 
Halmashauri. 

13.2. Maeneo tengefu mapya na 
hifadhi kwenye maji ziainishwe na 
ziendelezwe. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi, Wizara ya Maliasili na Utalii, 
TAFIRI, Vyuo Vikuu, MPRU, Mikoa 
Halmashauri. 

14. Kuimarisha 
biashara ya samaki 
wa mapambo 

Rasilimali ya samaki wa mapambo 
itathminiwe na kuhamasisha 
uwekezaji katika biashara hiyo. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Masoko; Wizara ya Fedha na Uchumi; 
TIC, sekta binafsi, Taasisi za Fedha, 
TAFIRI, Vyuo Vikuu, Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri na wadau wengine. 
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15. Ushirikishwaji wa 
Chama Tawala, 
vyama vingine vya 
siasa, Bunge na 
madiwani  

15.1. Chama Tawala, Vyama vingine 
vya siasa, Asasi za kijamii, Taasisi za 
kidini na Mashirika yasiyo ya kiserikali 
vihamasishe utekelezaji wa mipango 
inayolenga kuleta mapinduzi katika 
sekta ya uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Chama Tawala, 
Vyama vingine vya siasa, CBOs na NGOs. 

15.2. Kushirikisha Wabunge na 
Madiwani katika kutekeleza masuala 
ya Sekta ya Uvuvi. 

Kuanzia sasa na 
kuendelea 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Ofisi ya Bunge; 
OWM- TAMISEMI; Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi; Mikoa, Wilaya, 
Halmashauri, Wabunge na Madiwani. 

 


