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MAAZIMIO YA MKUTANO WA WADAU WA SEKTA YA MIFUGO ULIOFANYIKA DODOMA  

TAREHE 28-30 SEPTEMBA 2009 

 

NA. HOJA AZIMIO MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

1. Upatikanaji wa Ardhi, 
Maji na Malisho kwa 
ajili ya Mifugo 

(i) Serikali isimamie utekelezaji wa “National Land use 
Masterplan” ili kukamilisha utengaji, upimaji, 
umilikishaji maeneo ya wafugaji na watumiaji 
wengine wa ardhi. 

Mwaka 1- 5 kuanzia 
2010/2011 

Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

(ii) Maeneo ya ardhi yaliyopimwa na kumilikishwa 
ambayo hayatumiki katika uzalishaji yarudishwe 
Serikalini na Serikali iwagawie wawekezaji 
wengine. 

2009/2010 Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

(iii) Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na 
sekta binafsi ziwekeze  katika miundombinu ya 
maji (malambo, mabwawa na visima) kwa ajili ya 
mifugo. 

Mwaka 1- 5 kuanzia 
2010/2011 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekta Binafsi 

(iv) Mashamba ya kuzalisha mbegu bora za malisho 
yaimarishwe na kuanzisha mengine pamoja na 
teknolojia ya utunzaji wa malisho wakati wa 
kiangazi. 

Mwaka 1- 5 kuanzia 
2010/2011 

Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekta Binafsi 

(v) Wafugaji wahimizwe kuendeleza na kuhifadhi 
malisho katika maeneo yao kwa ajili ya matumizi 
ya kiangazi. 

Muda wote Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekta Binafsi 

2. Uendelezaji wa 
Miundombinu katika 
Sekta ya Mifugo 

(i) Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi ziongeze 

uwekezaji katika kujenga na kuimarisha 

miundombinu ya mifugo ikiwemo majosho, 

malambo, minada, vituo vya afya ya mifugo, vituo 

vya ukaguzi wa mifugo, machinjio na njia za 

mifugo. 

2010/2011 na 
kuendelea 

OWM – TAMISEMI, 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi na Sekta 
binafsi 
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(ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali za vijiji 

zitunge na kusimamia sheria ndogo za matumizi 

endelevu ya miundombinu ya mifugo. 

2010/2011 na 
kuendelea 

OWM – TAMISEMI na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  

3. Uwekezaji na Vivutio 
vya Uwekezaji katika 
Sekta ya Mifugo 

(i) Serikali iondoe kodi na vikwazo mbalimbali 
vinavyokwamisha uwekezaji. 

2009/2010 Wizara ya Fedha na 
Uchumi 

(ii) Serikali iongeze bajeti kwa sekta ya  mifugo ili 
kuwezesha kuibua miradi  mikubwa katika 
Mamlaka ya Serikali ya Mitaa. 

2010/2011 Wizara ya Fedha na 
Uchumi, Mamlaka za 
Serikali ya Mitaa 

(iii) Serikali iwezeshe Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO) na sekta binafsi kununua ng’ombe 
kutoka kwa wafugaji na kuwanenepesha pamoja 
na kuingia katika uzalishaji wa mkataba (contract 
farming). 

Kuanzia 2010/2011 Wizara ya Fedha na 
Uchumi, Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi, Kampuni ya 
Ranchi za Taifa 
(NARCO) na Sekta 
binafsi 

(iv) Serikali iharakishe uanzishwaji wa benki ya kilimo. 2009/2010 Wizara ya Fedha na 
Uchumi 

(v) Serikali iwezeshe mabenki mbalimbali kufungua 
madirisha yatakayotoa mitaji ya uwekezaji kwenye 
mifugo kwa kuanzia na TIB na kuongeza mtaji 
kwenye Mfuko wa Pembejeo. 

2010/2011 Wizara ya Fedha na 
Uchumi, Wizara ya 
Kilimo Chakula na 
Ushirika 

(vi) Mamlaka za Serikali za Mitaa zitekeleze agizo la 
kutenga asilimia 15 ya mapato yatokanayo na 
mifugo na mazao yake kwa ajili ya kuendeleza 
Sekta ya Mifugo. 

2009/2010 na 
kuendelea 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

4. 
 
 

Aina ya Mifugo (i) Serikali iimarishe mashamba ya kuzalisha mifugo 
(LMUs) bora yaliyopo na ranchi za NARCO na 
kuanzisha mashamba mengine mapya 5 katika 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
mikoa ya Lindi, Rukwa, 
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mikoa ya Lindi, Rukwa, Kigoma, Tabora na 
Manyara kwa kushirikiana na sekta binafsi. 

Kigoma, Tabora na 
Manyara na Sekta 
binafsi 

(ii) Sheria ya Uzalishaji Mbari Bora ya Wanyama 
(Animal Breeding Act) ikamilishwe. 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi 

(iii) Kituo cha Taifa cha Uzalishaji Mbegu Bora za 
Mifugo cha NAIC Usa River na vituo vya kanda 
vya uhimilishaji vilivyopo viimarishwe na kujenga 
vipya na wafugaji wahimizwe kutumia huduma za 
uhimilishaji. 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
OWM – TAMISEMI, 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekta binafsi 

(iv) Wizara iimarishe hifadhi ya vinasaba vya mifugo 
ya asili katika vituo vya Mpwapwa, Mabuki, 
Uyole, Naliendele na West Kilimanjaro na 
kuanzisha utunzaji mbegu za asili kwa njia ya 
kugandisha. 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
Taasisi za utafiti 

5. 
 

5.1 

Viwanda na Masoko 
 
Kuongeza Thamani 
kwa Mazao ya Mifugo 
na Kuongeza Soko la 
Ndani na Mazao ya 
Mifugo 

 

 

(i) Serikali iwezeshe NARCO na NDC na sekta binafsi 

kujenga na kuendesha viwanda vya kusindika 

nyama katika maeneo ya ufugaji yakiwemo ya 

mipakani. Aidha, ujenzi wa viwanda vya nyama 

vya Mbeya na Shinyanga ukamilishwe. Vile vile, 

mifugo iuzwe minadani kwa kutumia mizani.  

 
 
2010/2011 hadi 
2014/2015 

 
 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Fedha na 
Uchumi, Wizara ya 
Viwanda, Biashara na 
Masoko, NDC, NARCO 
na Sekta binafsi 



4 
 

NA. HOJA AZIMIO MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

MHUSIKA 

(ii) Serikali ifanye tathmini ya makampuni yaliyopewa 

viwanda vya usindikaji wa mazao ya mifugo 

vikiwemo vya nyama, maziwa, ngozi na vyakula 

vya mifugo, ili kama yameshindwa kuviendesha, 

hatua stahiki zichukuliwe 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Fedha na 
Uchumi (CHC), Wizara 
ya Viwanda, Biashara 
na Masoko 

  (iii) Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi 

ihamasishe matumizi ya bidhaa za mifugo 

zinazozalishwa hapa nchini zenye ubora na 

viwango ili kusisimua soko la ndani la bidhaa hizi. 

2009/2010 na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Masoko, 
TBS, TFDA, LAT, Bodi 
za mazao ya mifugo na 
Sekta binafsi 

(iv) Majukumu ya TFDA na Bodi za Mazao ya Mifugo 

yapitiwe ili kuondoa migongano iliyopo. 

2009/2010 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, TFDA 
na Bodi za mazao ya 
mifugo 

 

(v) Serikali kwa kushirikiana na Sekta binafsi ipanue 

Mpango wa Unywaji wa Maziwa Shuleni ikianzia 

kwenye mikoa yenye mifugo mingi. 

 
 
2010/2011 

 
 
OWM - TAMISEMI, 
Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi, 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Masoko 
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5.2 Kuimarisha Uzalishaji, 
Ukusanyaji na 
Usindikaji wa Maziwa 

Serikali ihamasishe uanzishaji na uimarishaji wa vikundi 
na vyama vya ushirika vitakavyojenga na kuendesha 
vituo vya kukusanyia maziwa. 

2009/2010 na 
kuendelea 

OWM – TAMISEMI, 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Kilimo, 
Chakula na Ushirika, 
Bodi ya Maziwa na 
Sekta binafsi. 

6. 
 
 

6.1 

Utafiti, Mafunzo 
 na Huduma za Ugani 
 
Kuimarisha Utafiti 

 

 

(i) Serikali iboreshe mazingira, maslahi na vitendea 

kazi kwa watafiti na kuimarisha taasisi za utafiti 

zitambulike kisheria. 

 
 
 
 
2010/2011 

 
 
 
Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma, 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi 

6.2 Kuimarisha Mafunzo na 
Huduma za Ugani 
 

(i) Serikali iimarishe vyuo vya mafunzo ya mifugo kwa 

kuvitambua kisheria na kuboresha mazingira, 

maslahi na vitendea kazi kwa wakufunzi wa vyuo 

hivyo. Aidha, vyuo vya mafunzo ya mifugo vya 

Madaba, Tengeru, Temeke, Morogoro, Buhuri, 

Mpwapwa na vyuo vya mafunzo ya ufugaji vya 

Kikulula na Mabuki vipanuliwe ili kuongeza idadi ya 

udahili wa wanafunzi kutoka 1,200 kwa sasa hadi 

3,000 kwa mwaka. 

2010/2011 hadi 
2011/2012 

Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma, 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Mawasiliano 
Sayansi na Teknolojia  
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(ii) Serikali iweke vivutio kwa watumishi wa ugani kwa 

kuwapa vitendea kazi, nyumba, usafiri, mafunzo 

rejea na ya muda mrefu na vianzia mshahara. 

2010/2011 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma, OWM – 
TAMISEMI, Wizara ya 
Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

(iii) Serikali ivunje cheo cha Afisa Maendeleo ya Kilimo 

na Mifugo wa Wilaya (DALDO) na kurejesha cheo 

cha Afisa Mifugo wa Wilaya na Afisa Kilimo wa 

Wilaya. 

2009/2010 OWM – TAMISEMI 

(iv) Mamlaka za Serikali za Mitaa ziajiri watumishi wa 

mifugo kujaza ikama kulingana na mahitaji. 

2010/2011 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma, OWM – 
TAMISEMI, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

  (v) Sekretariati za mikoa  ziajiri watumishi wa mifugo 

kulingana na ikama ili kuimarisha usimamizi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

2010/2011 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
OWM – TAMISEMI 

6.3 Elimu kwa Wafugaji, 
Wasindikaji na 
Wafanyabiashara wa 
Mifugo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitoe elimu kwa wananchi ili 
waweze kuibua miradi mingi ya mifugo chini ya DADPs 
ikiwa ni pamoja na ufugaji bora, ujasiriamali na 
usindikaji. 

2009/2010 na 
kuendelea 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

7. Udhibiti wa Magonjwa 
ya Mifugo 

(i) Mamlaka za Serikali za Mitaa  zizingatie  Sheria ya 

Magonjwa ya Mifugo Na. 17 ya 2003 na Sheria ya 

Ustawi wa Wanyama Na. 19 ya 2008 na kanuni 

zake katika  kusafirisha mifugo nchini. 

2009/2010 na 
kuendelea 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 
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(ii) Serikali ianzishe maeneo huru kwa magonjwa ya 

mifugo (Disease Free Compartments & Zones) 

2010/2011 na 
kuendelea 

Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi,  
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekta binafsi 

(iii) Serikali iongeze Ugonjwa wa Miguu na Midomo 

(FMD), Sotoka ya mbuzi na kondoo (PPR) na 

Ugonjwa wa Mapele ngozi (Lumpy skin disease) 

kwenye orodha ya magonjwa ya milipuko 

inayoyadhibiti moja kwa moja kama ilivyo kwa 

Ugonjwa wa Homa ya mapafu. 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  

(iv) Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali za Vijiji 

zitunge sheria ndogo za kuwataka wafugaji 

kuogesha mifugo ili kudhibiti magonjwa 

yaenezwayo na kupe. Aidha,  zifuatilie kwa karibu 

usambazaji na matumizi ya pembejeo hasa kwa 

ngazi ya kijiji kwa kuzingatia sheria hizo. 

2010/2011 na 
kuendelea 

Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

(v) Maabara Kuu ya Mifugo Temeke na SUA 

ziimarishwe katika utoaji huduma ya utafiti, 

utambuzi na ufuatiliaji wa magonjwa ya wanyama. 

2010/2011 
 
 

 

Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
SUA 

8. Kuandaa Mpango wa 
kuendeleza sekta ya 
mifugo  

(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau iandae 

mpango wa kuendeleza sekta ya mifugo. 

2010/2011 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
wadau wa sekta 

(ii) Wizara iratibu mipango ya kisekta  inayotekelezwa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

2009/2010 na 
kuendelea 

OWM- TAMISEMI, 
Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na  
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Sekretarieti za Mikoa   

9. Ukusanyaji wa taarifa 
na takwimu za sekta 
ya mifugo 

(i) Serikali kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ifanye sensa kamili ya mifugo. 

2011/2012 Wizara ya Fedha na 
Uchumi, Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu na Wizara 
ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

(ii) Serikali kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa iimarishe mfumo wa upatikanaji wa 

takwimu na taarifa za sekta ya mifugo. 

2009/2010 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi, 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Sekretarieti 
za Mikoa 

10. Uvamizi wa mifugo 
kutoka nchi jirani 

(i) Kuimarisha ulinzi na usalama wa Taifa mipakani 

ikiwa ni pamoja na kuanzisha shughuli za ufugaji 

katika maeneo ya mipakani hususan mkoa wa 

Kagera. 

2009/2010 Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi na 
Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa 

(ii) Serikali iharakishe kuandaa mapendekezo ya 

kutunga sheria ya utambuzi, usajili na ufuatiliaji 

wa mifugo kuweza kubaini mifugo iliyopo nchini. 

2009/2010 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi na 
Wizara ya Katiba na 
Sheria 

11. Ushirikishwaji wa 
Chama Tawala na 
vyama vingine vya 
siasa 

Chama Tawala, vyama vingine vya siasa, Asasi za 
kijamii, kidini, mashirika yasiyo ya kiserikali vihamasishe 
utekelezaji wa mipango inayolenga kuleta mapinduzi 
katika sekta ya  mifugo.  

2009/2010 na 
kuendelea 

Chama Tawala na 
vyama vingine vya 
siasa 

 
 


