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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAENDELEO YA MIFUGO 

TAARIFA YA WIZARA YA MAENDELEO YA MIFUGO KWA 
VYOMBO VYA HABARI KUHUSU TAHADHARI YA TISHIO LA 
UGONJWA WA HOMA YA BONDE LA UFA (RIFT VALLEY FEVER) 

1.
UTANGULIZI
Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa (Rift Valley Fever) umeripotiwa katika eneo letu la Afrika ya Mashariki katika nchi jirani ya Kenya kupitia vyombo vya habari na kupitia Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE). Ugonjwa huu, kama jina lake linavyoonyesha hutokea kwenye nchi zenye bonde la ufa na Tanzania ni mojawapo ya nchi hizo. Ugonjwa hutokea baada ya mvua nyingi na mafuriko yanayofuatia kuwepo kwa ukame wa muda mrefu. 

Uchunguzi wa “remote sensing” uliofanywa na Shirika la Kilimo na Chakula Duniani (FAO) unaonyesha kuwa maeneo yaliyo na hatari zaidi ya kuambukizwa na ugonjwa ni pamoja na Kenya, Kusini mwa Somalia, Kusini na Kusini Mashariki mwa Ethiopia, Kusini mwa Sudan na Kaskazini mwa Tanzania. 

2.  HISTORIA YA UGONJWA
Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa (Rift Valley Fever) katika nchi ya Kenya umefahamika kwa zaidi ya miaka 60 iliyopita. Ugonjwa unaofanana na Homa ya Bonde la Ufa ulionekana mara ya kwanza nchini Kenya mwaka 1913. Tangu wakati huo matukio makubwa ya ugonjwa yameonekana katika nchi nyingi za Bara la Afrika ikiwa ni pamoja na Misri, Sudan, Somalia, Kenya, Msumbiji, Nigeria, Senegal, Tanzania, Uganda, Zambia, Zimbabwe, Namibia na Afrika ya Kusini. 
Nchi ya Misri ilikumbwa na ugonjwa huu mwaka 1977 na 1978 ambapo watu wapatao 18,000 waliugua na 598 walikufa.  Nchi ambazo taarifa zilitolewa za matukio ya ugonjwa huu nje ya Bara la Afrika ni pamoja na Yemen na Saudi Arabia.   Kwa hapa Tanzania ugonjwa huu ulionekana mwaka 1979 na 1998 katika mikoa ya Mara, Arusha na Kilimanjaro ambapo ng’ombe, Mbuzi, kondoo na ngamia waliathirika.
3.  
HALI YA UGONJWA KATIKA NCHI JIRANI
Serikali imekuwa ikifuatilia kwa karibu matukio ya ugonjwa huu Barani Afrika ili iweze kuudhibiti endapo utatokea. Taarifa zinaonyesha kuwa katika nchi jirani ya Kenya tayari ugonjwa huu umekwishatokea na kuambukiza mifugo na watu. Hadi kufikia tarehe 15 Januari 2007, mifugo mingi ikiwa ni pamoja na ng’ombe 500, mbuzi 1500, kondoo 1500 na ngamia 500 walikuwa wameugua na baadhi yao kufa kutokana na ugonjwa huu.   Aidha watu 142 walikuwa wameugua na 78 kati yao walikuwa wameshapoteza maisha. Ugonjwa huu ni hatari na unaweza kusababisha vifo kwa maelfu ya mifugo na mamia ya watu kama ilivyotokea katika nchi ya Misri.  Kwa misingi hiyo Wizara inachukua hatua za tahadhari na imeamua kutoa taarifa ya ugonjwa huu kwa wafugaji na wananchi kupitia vyombo vya habari. 

4. 
VISABABISHI VYA UGONJWA NA JINSI UNAVYOENEA
Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa (Rift Valley Fever) unasababishwa na virusi viitwavyo Phlebovirus na ambavyo kitaalam vimewekwa katika familia ya Bunyaviridae. Virusi hivi huweza kuishi kwenye mayai ya mbu aina ya aedes, ambayo yana tabia ya kuishi kwenye vumbi kwa muda mrefu na kuanguliwa wakati wa mafuriko. Baada ya kuanguliwa mbu hawa husambaza ugonjwa kwenye mifugo na kwa watu wakati wanapofyonza damu. Mbu aina nyingine kama vile Culex, Mansonia, Anopheles, na Eretmapodites wanaweza kusambaza virusi vya ugonjwa kati ya wanyama na wanyama na kati ya wanyama na binadamu.

Lakini zaidi ya kupata ugonjwa moja kwa moja toka kwenye mbu binadamu wanaweza kupata ugonjwa kupitia kugusa damu au majimaji ya aina nyingine ya wanyama wakati wa kuchinja, kuzalisha wanyama wagonjwa, kushika vitoto vya mbuzi au kondoo vilivyokufa.  
Aidha binadamu wanaweza kupata ugonjwa kutokana na kula vyakula visivyopikwa vizuri vitokanavyo na wanyama wagonjwa au wenye virusi. 

5.
DALILI ZA UGONJWA
5.1.
Dalili kwa mifugo
Ugonjwa huu huwapata ng’ombe, mbogo, kondoo, Mbuzi, ngamia na binadamu.  Ugonjwa huonekana zaidi kwenye maeneo ya watu wenye mifugo mingi.  Dalili za kwanza katika wanyama ni kutupa mimba kwa wingi hususan katika kondoo na ngamia na vifo vingi vya ghafla kwa karibu asilimia 90 ya mbuzi na kondoo wachanga. Kwenye mbuzi na kondoo wakubwa dalili za ugonjwa ni pamoja na kutapika, kutokwa makamasi yenye damu na kuharisha, rangi ya njano kwenye ngozi ya ndani inayofunika macho, midomo na sehemu za uzazi na vifo katika asilimia 10 hadi 20 ya wanyama hawa.  Ng’ombe hawaugui sana kama ilivyo kwa mbuzi na kondoo. 

5.2.
Dalili kwa binadamu
Dalili za ugonjwa kwa binadamu ni pamoja na kuumwa kichwa, kuumia macho wakati yanapoangalia mwanga mkali, mafua, homa kali, tumbo kuuma, kutapika na wakati mwingine kutapika damu. Virusi huchukua muda wa siku mbili hadi sita tangu kuingia mwilini hadi kuanza kuonyesha dalili na ugonjwa unaweza kusumbua kwa muda wa siku tatu hadi saba au zaidi. Vifo kwa binadamu vinaweza kutokea baada ya virusi vya ugonjwa huu kushambulia ubongo na viungo vingine vya mwili ambapo husababisha kuvuja damu.

6.
HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA SERIKALI
Wizara imekuwa ikifuatilia ugonjwa huu na mpaka sasa haujaonekana mahali popote hapa nchini na kwa hiyo wananchi wanashauriwa wasiwe na wasiwasi bila sababu.  Hata hivyo Wizara imeagiza wataalam wake walioko katika vituo vya kanda vya kuchunguza magonjwa ya mifugo vilivyoko Arusha, Mwanza, Tabora, Mpwapwa, Iringa, Mtwara na Temeke kuwa waangalifu zaidi, kufanya uchunguzi na kufuatilia taarifa za magonjwa ya mifugo yenye dalili zinazofanana na za ugonjwa huu, ili kuugundua mapema na kuchukua hatua za kuudhibiti endapo utatokea. 

Kwa taarifa hii Wizara inawaomba wananchi watoe taarifa kwa wataalam wa mifugo walioko katika maeneo yao endapo wataona dalili za ugonjwa wa aina hii katika mifugo yao. 

7.
KINGA NA NAMNA YA KUUEPUKA
Kama ilivyokwishaelezwa Ugonjwa wa Homa ya Bonde la Ufa unasababishwa na virusi na unaenezwa na mbu. Kwa hiyo njia mojawapo ya kuzuia mifugo isipate ugonjwa ni kuiogesha au kuinyunyizia dawa aina ya pyrethroids ambazo ni pamoja na Flumethrin, Deltamethrin na Alphacypermethrin.  Dawa hizi tayari ziko nchini na zinatumika kuogeshea mifugo ili kuikinga isishambuliwe na kupe au mbung’o na zinaweza kutumika pia ili mifugo isishambuliwe na mbu. 

Njia ya kuzuia binadamu wasipate ugojwa huu ni kutumia vyandarua. Pia wananchi wanaweza kuepuka ugonjwa huu kwa kupika vizuri vyakula vitokanavyo na mifugo. Wizara inashauri wananchi wachukue tahadhari hizi hata kama ugonjwa haujaonekana popote nchini kwa sababu kinga ni bora kuliko tiba.

C. Nyamrunda 
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