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Mheshimiwa Rais,

Awali ya yote napenda kuwakaribisha rasmi kwenye mkutano huu wa wadau
wa Sekta ya Mifugo nchini. Aidha, napenda kutoa shukurani zetu za dhati
kwako kwa kukubali mwaliko wetu wa kutufungulia mkutano huu. Pamoja na
shughuli nyingi za kitaifa zinazokukabili umeweza kutenga muda kuja kuongea
na wadau wa Sekta hii. Mhe Rais, tunatambua pia kuwa ulikuwa kwenye safari
nje ya nchi ukikabiliwa na shughuli nyingi na inawezekana ukawa umechoka,
lakini bado umeona umuhimu wa kuja kutufungulia mkutano huu.

Tunakushukuru sana kwa kutupatia heshima hii kubwa.

Mheshimiwa Rais,

Napenda pia kumshukuru sana Waziri Mkuu Mheshimiwa Edward Lowassa
(Mb) kwa kukubali kuitisha na kuwa mwenyekiti wa Mkutano huu wa Wadau
wa Sekta ya Mifugo. Mheshimiwa Waziri Mkuu ametimiza ahadi yake aliyoitoa
bungeni wakati akiahirisha Mkutano wa Nne wa Bunge la Bajeti hapa Dodoma

tarehe 16/8/2006. Tunampongeza sana.

Mheshimiwa Rais,

Mkutano huu wa Wadau wa Sekta ya Mifugo unafuatia Mkutano uliyofanyika
Arusha mwaka 2001 na kufunguliwa na Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu
Mheshimiwa Benjamin William Mkapa. Mkutano huo ulianisha matatizo
yanayofanya ufugaji wetu usiweze kutoa mchango unaostahili kwa pato la Taifa
na kuwaondolea wafugaji umaskini. Aidha, mkutano huo uliweka Dira ya Sekta

ya Mifugo ambayo inatekeleza Dira ya Taifa ya mwaka 2025 na Malengo ya



Kitaifa ya Millenia (Millenium Development Goals - MDGs). Mheshimiwa Rais
Mstaafu wakati akihutubia mkutano huo alitoa changamoto zifuatazo kwa
wadau.

1. Maisha ya Wafugaji: Ni kwa nini mifugo ambayo ni mali, haijaweza kuboresha
maisha ya wafugaji walio wengi?

2. Mchango wa Sekta ya Mifugo kwenye uchumi : Kwa nini mchango wa Sekta
ya Mifugo kwenye uchumi wa maeneo ya wafugaji na hatimaye kwenye uchumi
wa taifa, bado ni mdogo?

3. Ufugaji kibiashara na viwanda: Ni kwa nini ufugaji wa kisasa, wa kibiashara

pamoja na viwanda vya kusindika mazao ya mifugo bado umedumaa?

Vilevile, Mheshimiwa Rais Mstaafu alitoa rai ambayo napenda kunukuu

“Natoa rai tufanye mambo ya uhakika, ubabaishaji uwe mwiko. Sera za jumla
za uchumi sasa ziko tayari kuhimili ukuaji wa uchumi ikiwemo sekta ndogo ya
mifugo. Wakati wa kubadili gia ya maendeleo ya ufugaji na taifa letu ni sasa.
Tusiogope kufanya maamuzi. Tusiogope kuthubutu. Tusiogope kubadili maisha
na mienendo tuliyoizoea. Nina hakika tukishirikiana na kusaidiana
tutafanikiwa.”

Mwisho wa kunukuu.

Mheshimiwa Rais,
Katika kutekeleza azma ya Serikali ya Awamu ya Nne ya kuwa na maisha bora

kwa kila Mtanzania uliunda Wizara ya Maendeleo ya Mifugo ili kusimamia kwa



ufanisi zaidi maendeleo ya wafugaji nchini. Kuanzishwa kwa Wizara hii

kumeleta changamoto kubwa kwa wadau wa Sekta.

Mheshimiwa Rais

Wizara inatekeleza kwa makini maagizo uliyoyatoa wakati wa uzinduzi wa
Bunge pamoja na yale uliyoyatoa wakati ulipotembelea Wizara yetu. Kwetu sisi
maagizo hayo na maelekezo yaliyomo katika Ilani ya Uchaguzi wa CCM ya
mwaka 2005 na mwelekeo wa Sera za CCM Kkatika kipindi cha mwaka 2000 hadi
2010 ni changamoto na fursa ya kusukuma ukuaji na uendelezaji wa mifugo,
chini ya falsafa yako ya “Ari mpya, Nguvu mpya na Kasi mpya”. Hii inatokana
na ukweli kwamba Sekta ya Mifugo ina umuhimu mkubwa katika kuchangia
kukuza uchumi wa taifa letu na kumwondolea mfugaji umaskini kwani zaidi ya

uvuvi.

Mheshimiwa Rais

Naomba sasa uniruhusu nitoe kwa kifupi taarifa kuhusu baadhi ya maeneo ya
Sekta ya Mifugo:

(i) Rasilimali ya Mifugo

Nchi yetu ina rasilimali kubwa ya mifugo. Tunao takribani ng’ombe milioni 18.5,
mbuzi milioni 13.1, kondoo milioni 3.5, kuku milioni 50, na nguruwe milioni 1.2.
Aidha, takribani asilimia 97 ya mifugo yetu ni ya asili yenye ukosaafu mdogo
(low genetic potential) hivyo kuwa na viwango vidogo vya uzalishaji pamoja na

kwamba ina uwezo mkubwa wa kustahimili magonjwa na kuhimili mazingira



magumu. Ufugaji wa mfumo wa asili umegawanywa kwenye makundi mawli
unaojumuisha wafugaji wa kuhamahama (pastoralists) na wafugaji-wakulima
(agro-pastoralists) na takribani asilimia 3 tu ndiyo ipo chini ya mfumo wa

kibiashara.

(ii) Uchimbaji malambo

Mheshimiwa Rais,

Ukosefu wa maji ni chanzo kimojawapo cha wafugaji kuhamahama na hatimaye
kusababisha migongano kati yao na watumiaji wengine. Ili kuipatia mifugo yetu
maji, Wizara imechangia uchimbaji/ukarabati wa malambo 278 katika wilaya 48
ambapo malambo 150 yamekamilika. Uchimbaji/ukarabati wa malambo haya
umefanyika kwa ushirikiano kati ya Serikali, wananchi na Halmashauri za
Wilaya. Katika kipindi cha mwaka 2006/2007 Wizara itachangia ujenzi wa
malambo 20 na mabwawa mawili. Vilevile, kupitia Mipango ya Maendeleo ya
Kilimo ya Wilaya (DADPs), malambo 35 yatachimbwa. Tayari tumetuma fedha
za kuchimba malambo katika Wilaya za Nachingwea, Lindi, Kilwa na Chunya ili
kujiandaa kupokea mifugo kutoka Ihefu, na vilevile tumetuma fedha nyingine

Kishapu na Mwanga ili kupunguza athari ya ukame.

(iii) Ukarabati na Ujenzi wa Majosho Mapya

Mheshimiwa Rais,

Tunayo majosho 2,050 na kati ya hayo ni majosho 808 tu yanayofanya kazi.
Kutokana na majosho mengi kuharibika, kuanzia mwaka 2002/2003, Serikali

ilichukua hatua za makusudi za kuanza kuyakarabati baada ya Halmashauri za



Wilaya kushindwa kuyaendesha. Serikali kupitia Mipango ya Maendeleo ya
Kilimo ya Wilaya (DADPs) ilitoa shilingi bilioni 1.6 kwa ajili ya kukarabati
majosho 335 na sekta binafsi ilikarabati jumla ya majosho 47. Baada ya ukarabati
huo, hukabidhiwa kwa Halmashauri za Wilaya ili vikundi vya wafugaji viweze
kuyaendesha. Napenda kukiri kwamba ingawaje ufufuaji wa majosho unaenda
taratibu lakini wafugaji wanaonyesha nia thabiti ya kuogesha. Naamini mchango
wa Serikali kupitia ruzuku itakayotolewa mwaka huu ya shilingi bilioni 2
itasaidia sana kufufua uogeshaji. Bila shaka mifugo mingi itaokoka kutokana na

magonjwa yaletwayo na kupe.

(iv)  Uzalishaji na Usambazaji wa Teknologia za Mifugo

Mheshimiwa Rais,

Katika jitihada za kuzalisha na kusambaza ng’ombe na mbuzi wa maziwa kwa
wafugaji nchini, hususan wenye kipato kidogo, Serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali iliendelea kusambaza ng’ombe na mbuzi bora wa maziwa
kwa wafugaji wadogo chini ya utaratibu uliobuniwa wa “kopa ng’ombe/mbuzi lipa
ng’ombe/mbuzi”. Ng’'ombe bora wa maziwa waliongezeka na kufikia 434,760
mwaka 2005 kutoka 212,334 mwaka 1995. Mwaka 2005/2006 mitamba wa
maziwa 5,120 walizambazwa kwa wafugaji. Vilevile, mbuzi wa maziwa
waliongezeka kutoka 13,500 mwaka 1995 na kufikia mbuzi 75,761 mwaka 2005.
Katika mwaka 2005/2006 jumla ya mbuzi wa maziwa 1,196 walizambazwa kwa

wafugaji.



Pamoja na ongezeko hilo la ng’ombe wa maziwa na nyama, nia ya Wizara yangu
ni kuboresha mifugo ya asili kwa kuchanganya na mbegu bora. Ng’ombe aina ya
Mpwapwa ambao wamefikia 1,000 kwa sasa wanatarajiwa kuzalishwa kwa
wingi kama mbadala wa ng’ombe wa asili. Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Mifugo
Mpwapwa itaendelea kuimarishwa ili kuendeleza teknolijia mpya na sahihi

zitakazoongeza uzito na uzalishaji wa ng’ombe hao.

Eneo jingine lililoonyesha mafanikio japo kwa kiwango kidogo ni uzalishaji wa
mazao ya mifugo ambapo uzalishaji wa maziwa uliongezeka hadi kufikia lita
bilioni 1.41 mwaka 2005/2006 na uzalishaji wa nyama ulifikia tani 388,294
mwaka 2005/2006. Kwa wastani ongezeko hili ni takribani asilimia 10 kwa mazao
yote.

Ili kuendeleza uzalishaji na usimamizi wa mazao hayo Sheria ya Maziwa
ilipitishwa mwaka 2004 na imeanza kutumika, hali kadhalika Sheria ya Nyama

iko katika hatua za mwisho kupitishwa.

(v) Biashara ya Mifugo

Mheshimiwa Rais,

Nchi yetu imewekeana mikataba ya kibiashara yenye nafuu na nchi za ACP/EU
chini ya mpango wa Economic Partnership Agreement (EPA) na inayo nafasi ya
kufanya biashara na nchi za Afrika chini ya NEPAD na Marekani chini ya
AGOA. Kwa nchi jirani tumeanza kufanya hivyo kupitia Jumuiya ya Afrika
Mashariki na Jumuiya ya nchi za SADC. Hivyo nchi yetu inayo nafasi kubwa ya

kufanya biashara ya mifugo na mazao yake katika nchi hizo na tumeanza



kuitumia nafasi hiyo. Katika mwaka 2005/2006 nchi yetu imeuza nchini Comoro
ng’ombe 1,706 na mbuzi 800 wenye thamani ya shilingi milioni 675.9 na
kufanya jumla ya ng’ombe 6,506 na mbuzi 2,790 wenye thamani ya Tshs bilioni
2.056 kuuzwa nje tangu mwaka 2001/2002. Ili kuhakikisha kwamba mifugo na
mazao yake yanakubalika katika masoko ya nje, Wizara imeanzisha Idara

itakayoshughulikia utambuzi, ufuatiliaji na uandikishaji mifugo hai.

Vilevile, tumeanza kusafirisha nyama kwenda nchi za Ghuba ambapo tumeanza
kuuza nyama ya mbuzi na kondoo katika nchi za Falme za Kiarabu na Kuwait.
Mabhitaji ya nchi hizo ni makubwa na kwa wakati huu wa mwezi Mtukufu wa
Ramadhani wanahitaji mbuzi 6,000 na kondoo 500. Tunajitahidi kutimiza
kutimiza mahitaji hayo. Napenda kuwashukuru wafugaji wa mikoa ya Dodoma
na Singida kwa kulichangamkia soko hili na kuitumia vyema machinjio ya

Dodoma.

Mheshimiwa Rais,

Wizara imekamilisha ukarabati wa minada 52 ya mifugo, vituo vidogo 65 vya
kupumzikia mifugo, vituo vikubwa 10 vya kupumzikia mifugo, vituo 11 vya
kukagulia afya ya mifugo, vituo 7 vya kupakilia mifugo kwenye mabehewa
pamoja na kukarabati mabehewa 50 ya kubebea mifugo. Aidha, jumla ya minada
7 ya mipakani imejengwa kwa lengo la kuimarisha biashara ya mifugo na nchi
jirani. Pia, tangu mwaka 2003/2004, Wizara imeanza kutekeleza mpango wake
wa kuendeleza miundombinu ya masoko kusini mwa Reli ya Kati ili kupanua

biashara ya mifugo na nchi za SADC zilizo jirani na Tanzania.



Mheshimiwa Rais,

Katika miongo miwili iliyopita kumekuwepo na mabadiliko ya sera za uchumi
za kijumla na kisekta zenye lengo la kuboresha huduma mbalimbali na kuvutia
wawekezaji binafsi. Sekta ya Mifugo ni mojawapo iliyokumbwa na mabadiliko
hayo. Tangu mwaka 1994 serikali ilijitoa katika kununua na kusambaza madawa
ya mifugo nchini na kuachia sekta binafsi. Hata hivyo, sekta hii bado ni changa

na inakabiliwa na matatizo mengi yakiwemo ya uhaba wa mitaji.

Hata hivyo, Wizara imebuni mikakati ya kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya
Mifugo (Strategic Investment Promotion in Livestock Sector) kama njia ya
kutatua tatizo la uwekezaji katika Sekta. Hali hii ilitokana na uwekezaji mdogo
ambapo kati ya mwaka 1990 na 2001, kati ya wawekezaji 1,844 ni 37 tu
waliwekeza katika Sekta ya Mifugo, idadi ambayo ni sawa na asilimia 2 tu ya
wawekezaji wote nchini. Sehemu kubwa ya uwekezaji katika Sekta ya Mifugo ni
kwenye viwanda vya kusindika maziwa, nyama na ngozi na kidogo sana katika
uzalishaji. Napenda kuwapongeza sana wawekezaji wachache kwa niaba ya
wenzao ambao wameonyesha njia kwa dhati ikiwa ni pamoja na Sumbawanga
Agricultural and Animal Feeds Industries Limited — SAAFI, Pride Meat wa
Morogoro, Tanga Fresh, ASAS (Iringa), Tan Dairies (Dar es Salaam) na Mkuza
Chicks Limited (Pwani).

(vi) Magonjwa ya Mifugo
Mwaka 2002 Serikali ilitoa Waraka Namba 1 kuhusu Hatua za Kuzuia Kuenea

kwa Magonjwa ya Mifugo Nchini. Waraka huo ni muhimu katika kuendeleza



sekta hii kwani magonjwa ni kikwazo kikubwa katika kufanya biashara ya
mifugo na mazao yake na nchi nyingine. Pamoja na Waraka huo Sheria mbili za
mifugo zilizopitishwa na Bunge mwezi Novemba, 2003 ikiwa ni pamoja na
Sheria ya Kuzuia Magonjwa ya Mifugo (Animal Disease Act 2003) na Sheria ya
Huduma za Mifugo (Veterinary Act 2003). Kupitishwa kwa sheria hizi
kutasaidia kudhibiti magonjwa na kuboresha utoaji huduma za afya ya mifugo

nchini, na mafanikio yake yameanza kuonekana.

Mheshimiwa Rais,

Kwa upande wa kinga dhidi ya magonjwa muhimu, chanjo dhidi ya ugonjwa wa
Homa ya Mapafu na Kichaa cha Mbwa zimeendelea kupewa kipaumbele na
Serikali. Toka kuanzishwa kwa kampeni rasmi dhidi ya ugonjwa wa Homa ya
Mapafu mwaka 2000 dozi milioni 26 zimenunuliwa kwa gharama ya shilingi
bilioni 2. Kutokana na juhudi hizo za Serikali, matukio ya ugonjwa huu
yanaendelea kupungua. Tafiti zinaonyesha ugonjwa huo umepungua kwa
asilimia 50. Aidha, dozi 175,000 za chanjo dhidi ya kichaa cha mbwa
zimenunuliwa na kusambazwa katika wilaya 68 zilizokuwa na matukio mengi
ya ugonjwa huo. Mkakati umeandaliwa kwa kushirikiana na Wizara ya Afya na
Ustawi wa Jamii kutokomeza ugonjwa wa kichaa cha mbwa nchini katika
kipindi cha miaka mitano ijayo. Napenda kuwashukuru wenzetu hao kwa
ushirikiano wao mkubwa. Vilevile ni matumaini yangu kwamba uimarishaji wa
Maabara Kuu ya Mifugo ya Temeke uliofanyika hivi karibuni na ambao
unaendelea utachangia kwa kiasi kikubwa kutambua kwa haraka magonjwa

mbalimbali hapa nchini.
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Mheshmiwa Rais,

Nchi yetu kama zilivyo nchi nyingi za Afrika, inakabiliwa na tishio la Ugonjwa
wa Mafua Makali ya Ndege (Avian flu). Kwa bahati nzuri hadi sasa
hapajaripotiwa tukio lolote la ugonjwa huo hapa nchini. Serikali inaendelea
kuchukua tahadhari ya kutosha. Wizara yangu kwa kushirikiana na Wizara ya
Atfya na Ustawi wa Jamii na Wizara ya Maliasili na Utalii zimeandaa Mpango wa
Tahadhari kuhusu ugonjwa huo ambao unasimamiwa na Ofisi ya Waziri Mkuu.
Ofisi hii inaendelea kuwasiliana na wahisani mbalimbali ili kupata fedha za

kujihami.

Kuhusu kinga ya magonjwa ya kuku, kumekuwepo na mafanikio makubwa
chanjo ambayo haihitaji kuhifadhiwa kwenye jokofu. Kwa mwaka jana pekee,
jumla ya kuku milioni 6.2 walichanjwa katika maeneo mbalimbali nchini na
tathmini iliyofanyika inaonyesha kwamba vifo vya kuku vimepungua toka
asilimia 90 hadi 5 pale ambapo chanjo imefanyika. Mafanikio haya ni ya
kujivunia na hasa kwa kuzingatia kwamba kuku ni ndege anayeweza kufugwa

umaskini.

(vii) Zao la Ngozi
Mheshimiwa Rais,
Ngozi ni zao jingine lililoliingizia Taifa fedha za kigeni na kuongeza kipato cha

wafugaji. Ngozi zilizouzwa nje baada ya kukaguliwa mwaka 2005/2006 ni

11



vipande milioni 1.6 vya ng’ombe, vipande milioni 1.4 vya mbuzi na vipande
950,000 vya kondoo vyenye thamani ya Tshs bilioni 8.5. Ubora wa ngozi
unaonekana kuongezeka kutokana na juhudi za Serikali na msaada wa dola za
Kimarekani 400,000 kutoka mfuko wa “Common Fund for Commodities” wa
Shirika la FAO kwa ajili ya kuboresha zao hilo katika kipindi cha miaka mitatu
kuanzia mwaka 2004. Vilevile, Serikali imeanzisha Mfuko wa Kuendeleza Sekta
ya Mifugo kutokana na ushuru wa asilimia 20 ya ngozi ghafi zinazouzwa nje ya

nchi. Hadi kufikia mwezi Juni, 2006 Shilingi bilioni 5.0 zimekusanywa.

(viii) Mafunzo

Mheshimiwa Rais,

Wizara inaendesha mafunzo ya mifugo kwa wataalam wa kati katika Vyuo
vyake vya Mpwapwa, Morogoro, Tengeru, Buhuri, Madaba na Temeke.
Wataalam wa aina hii ndio wanaotoa huduma za kila siku kwa
wafugaji.Kutokana na uboreshaji wa vyuo hivyo uliofanyika hivi karibuni, idadi
ya wanafunzi imeongezeka kutoka wanafunzi 154 hadi kufikia 770 mwaka
2005/2006 na idadi hii inaendelea kuongezeka kutokana na wanafunzi wengi
kuanza kujigharamia. Vilevile, kwa kuvitumia vyuo hivi jumla ya wafugaji 1, 637

walipatiwa mafunzo.

(ix) Uwezeshaji wa Wananchi Kufuga Kisasa
Mheshimiwa Rais,
Utaratibu wa kuwawezesha wananchi kuingia kwenye ufugaji wa kati na

mkubwa wa kibiashara umeendelea. Upimaji wa mashamba yaliyokuwa ya
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Serikali na kuyagawa katika ranchi ndogo za hekta 4,000 ili wananchi waweze
kuyaendeleza umefanyika katika mashamba ya Ranchi za Taifa (NARCO)
ambapo mashamba 125 yalipatikana na kumilikishwa kwa wawekezaji binafsi na
vikundi. Eneo hili lina ukbwa wa ha 378,780 na uwezo wa kuweka ng’ombe
120,000. Napenda kutoa taarifa kwamba jumla ya wawekezaji 21 tayari
wameanza kuwekeza na Wizara yangu inaendelea kuwahamasisha wale ambao

hawajaanza kuwekeza.

Mheshimiwa Rais,

Ili kuleta mapinduzi katika Sekta ya Mifugo ni sharti pawe na ushirikiano wa
karibu kati ya wadau wote wa Sekta ya Mifugo. Wizara au Wafugaji peke yao
hawawezi kufanikiwa katika kuinua kiwango cha ufugaji nchini. Lakini kwa
pamoja, tukishirikiana kikamilifu, tukiwa na malengo yanayofanana, tutaweza
kuleta mapinduzi katika ufugaji wetu katika miaka michache ijayo. Hivyo
nachukua nafasi hii kuwashukuru wahisani na Asasi mbalimbali
zinazojishughulisha na Sekta hii hapa nchini. Sisi sote, kwa kutekeleza yaliyomo
katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi, ya mwaka 2005 kwa pamoja

tutafanikiwa katika kufikia mapinduzi ya kweli ya ufugaji nchini.

Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wote walioshiriki kuandaa na
kufanikisha Mkutano huu na hasa watoa mada watakaotoa changamoto
mbalimbali kwetu. Aidha, nawashukuru wadau wote mliokubali mwaliko wetu

kuhudhuria mkutano huu licha ya shughuli nyingi mlizonazo.
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Mheshimiwa Rais,

Mwisho, naomba tena nichukue tena nafasi hii ya pekee ya kukushukuru wewe
binafsi kwa kukubali mwaliko wetu wa kuwa mgeni rasmi katika mkutano huu
wa wadau wa sekta wa mifugo pamoja na kuwa na majukumu makubwa ya
kitaifa yanayokukabili. Baada ya kusema hayo sasa, nafurahi kumkaribisha

Mheshimiwa Waziri Mkuu ili akuombe utufungulie mkutano wetu.

Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza
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